Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การเชื่อมต่อเครือข่ายด้วย Wireless ด้วย NStreme/WDS บนอุปกรณ์ Mikrotik
    เริ่มโดย yod
    Read 18,130 times
yod

การเชื่อมต่อเครือข่ายด้วย Wireless ด้วย NStreme/WDS บนอุปกรณ์ Mikrotik

หัวข้อนี้จะเป็นการทำ WDS และ NStreme เพื่อเชื่อมต่อเครือข่ายด้วย Wireless บนอุปกรณ์ Mikrotik ครับ

จากตัวอย่าง อุปกรณ์ Mikrotik ผมได้ Upgrade RouterOS เป็น Version 5.21 และจะแบ่งเป็น 2 ส่วนคือ ตัวต้นทาง (Main) และ ตัวปลายทาง (Site1) ครับ

โดยตัว Main จะเป็นตัวที่ออก Internet หมายเลข IP: 192.168.1.44
ตัว Site1 ต่อเข้ากับ Computer ที่ปลายหมายเลข IP: 192.168.1.20

[อุปกรณ์ Mikrotik Main]

1. ทำการ Config อุปกรณ์ RouterBoard ตัว Main ให้ออก Internet และกระจายสัญญาณ Wireless ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

2. Login เข้าหน้า Config ของตัว Main
ตรวจสอบ Interface wlan1 เชื่อมเป็น bridge เรียบร้อยแล้ว

หรือจะใช้ Quick set ก็จัดการตามรูปได้เลยครับ โดยเลือก Mode เป็น AP กำหนดชื่อสัญญาณ Wireless (SSID) และ Security ตามต้องการครับ

3. เข้า Menu Wireless เลือกดู Property ของ wlan1 เข้า Menu Nstreme
Click เลือก Enable Nstreme จากนั้น Click [OK]

เรียบร้อยครับสำหรับตัวต้นทาง

[อุปกรณ์ Mikrotik Site]

มันง่ายจนงงนิดนึงนะครับ อย่าตกใจ  ;D

1. เชื่อมต่อ Computer เข้ากับ Mikrotik ตัวปลายทาง จากนั้น Login เข้าหน้า Config อุปกรณ์ผ่าน Winbox

2. ถ้ามี Popup แจ้ง Default Configuration ให้ Click [Remove Configuration] ถ้าไม่มีเข้าที่ Menu System --> Reset Configuration จากนั้น Login เข้า Winbox อีกครั้ง

2. Click Menu Quick set

เลือก Mode เป็น CPE

ที่ด้านขวา
Configuration: Bridge
Bridge: Static
IP Address: 192.168.1.20/24
Gateway: 192.168.1.44 (เนื่องจากที่ร้านตั้ง IP เป็น .44 ครับ ปกติจะตั้งกันเป็น 192.168.1.1)
DNS Server: 192.168.1.44 (เนื่องจากที่ร้านตั้ง IP เป็น .44 ครับ ปกติจะตั้งกันเป็น 192.168.1.1)
Click เลือก Bridge All LAN Ports
จากนั้น Click [Apply]

ที่ด้านซ้าย
Click เลือกสัญญาณ Wireless ที่ต้องการเชื่อมต่อ จากตัวอย่าง ชื่อสัญญาณ Wireless ที่อุปกรณ์ Mikrotik ต้นทางคือ Sysnet-Wifi

จากนั้นใส่รหัส Wireless ที่ด้านล่างซึ่งผมตั้งเป็นแบบ WPA เสร็จแล้วก็ Click [Connect]

เรียบร้อยครับ Status ต้องขึ้นเป็น connected และ Wireless Protocol จะเป็น nstreme

ที่นี้ก็ลองใช้ Terminal Ping ไปยัง www.google.com ครับ

ลองทดสอบใช้เครื่อง Computer ที่เชื่อมต่ออยู่เข้า Internet ก่อนทดสอบอาจจะดึงสาย Lan ออกจาก Computer แป๊บนึงแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ครับ

ส่วนถ้าต้องการ Set เป็น Mode WDS ก็ไม่มีอะไรครับ แต่จากที่อ่านใน Webboard Mikrotik ทางนั้นเขาแจ้งว่า Mode NStreme จะเสถียรกว่าและปลอดภัยกว่าครับ จะลองทดสอบดูก่อนก็ได้ครับ

1. เข้าหน้า Config ตัว Main --> Wireless --> WDS เลือก WDS Mode เป็น Dynamic

2. เข้าหน้า COnfig ของตัว Site เข้า Menu Quick Set แล้ว Connect สัญญาณ Wireless ใหม่ ถ้า Connected ได้เรียบร้อยก็จะขึ้น Status Connected และ Wireless Protocol จะเป็น 802.11 ครับ

เรียบร้อย ง่ายมาก  ;D ;D