Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Setup HotSpot บน RouterBoard Mikrotik ด้วยเวลาไม่ถึง 5 นาที
    เริ่มโดย yod
    Read 16,225 times
yod

Setup HotSpot บน RouterBoard Mikrotik ด้วยเวลาไม่ถึง 5 นาที

ขั้นต้น Setup ให้ RouterBoard ออก Internet ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

วิธีการ Config Mikrotik 750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet (PPPoE Client)

1. เปิดโปรแกรม Winbox Login เข้าโปรแกรม จากนั้นเลือก Menu IP --> Hotspot

2. เลือก Tab Server Profiles ให้ Cick [ + ]

Tab Genaral

Name: ตั้งชื่อ Server Profiles ชื่ออะไรก็ได้ครับ
Hotspot Address: ผมตั้งตาม IP ของ RouterBoard เลย คือ 192.168.1.1
Click [OK]

Tab Login

Click เครื่องหมายถูกที่ HTTP PAP และ Trial (เพื่อสามารถสร้าง User ให้ Login ชั่วคราวได้)
Trial Uptime Limit: กำหนดให้ User Trial เข้า Internet ได้กี่นาที

3. เข้าที่ Menu User Profiles
Click [ + ]

Name: ตั้งชื่อ User Profiles
Address Pool: ถ้าทำตามขั้นตอนการ Setup PPPoE Client จะมี dhcp_pool1 ให้เลือกขึ้นมาครับ
Keepalive Timeout: ให้ใช้งาน Internet ได้กี่นาที จากรูปผมตั้งไว้ 2 นาที
จากนั้น Click [OK]

4. เข้าที่ Menu Users
ใน Menu นี้จะเป็นการกำหนด User และ Password ที่จะ Login เข้า Internet ครับ
จากรูป ผมได้สร้าง User ชื่อ admin
เลือก Profile ตามที่ตั้งไว้ที่ข้อ (3)

5. ทีนี้ก็มากำหนด Server ครับ
Click [ + ]
Name: ตั้งชื่อ Server จากรูปผมตั้งเป็น sysnet-hotspot
interface: ether2-local-master ซึ่ง Port นี้เป็น Port ที่ผมตั้ง DHCP Server ไว้จากหัวข้อ PPPoe Client
Profile: Server Profiles ที่ตั้งไว้ที่ข้อ 2 ครับ
Idle Time Out: ในกรณีที่ User ทำการ Login ค้างไว้ จะตัดการ Login อัตโนมัติตามเวลาที่กำหนดครับ
จากนั้น Click [OK]

Winbox จะ Disconnect ออก ให้เข้ามาใหม่โดย Login ด้วย MAC Address นะครับ

ทดสอบ

ลอง Login ด้วย Trial โดยการ Click ตรงลูกศรตามรูปครับ

สถานะการ Login ของ User ครับ

ทีนี้ลอง Login ตาม User ที่สร้างไว้ คือ admin (คนละ admin ที่ login เข้า winbox นะครับ)

หน้าจอแสดงสถานะการใช้งานบนหน้าจอของ User

สามารถตรวจสอบการใช้งานของแต่ละ User โดยเข้า Winbox แล้วเข้า Menu IP --> Hotspot --> เลือก TAB Active

เรียบร้อยครับ

RouterBoard ของ Mikrotik เราสามารถปรับแต่งหน้า Login ได้นะครับ อาจจะเป็นชื่อบริษัท เบอร์โทรติดต่อ ไว้เดี๋ยวผมจะค่อยๆทยอยลงให้ครับ โดยจะ Capture ภาพแบบ Step By Step เลยครับ เพื่อให้สะดวกกับลูกค้าร้าน SysNet มากที่สุดครับ  ;D ;D ;D