Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,621
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• งานติดตั้ง Nano-Bridge M5 เพื่อเชื่อมต่อ DVR ด้วย Wireless จากสมาชิกครับ
    เริ่มโดย yod
    Read 22,633 times
yod

งานติดตั้ง Nano-Bridge M5 เพื่อเชื่อมต่อ DVR ด้วย Wireless

งานนี้ทาง คุณนิรพันธ์ กัลปนา ได้ส่งภาพถ่ายการติดตั้งอุปกรณ์ Ubiquiti NanoBridge M5 มาให้ครับ เพื่อที่ว่าใครที่สนใจระบบเครือข่ายระยะไกลโดยเชื่อมผ่านระบบไร้สาย หรือ Wireless ไว้เป็นแนวทางในการตัดสินใจครับ

ระบบเครือข่ายไร้สายในปัจจุบันถือว่าช่วยให้เราก้าวข้ามข้อจำกัดของการใช้สายได้เยอะทีเดียวครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องงบประมาณ เพราะถ้าเป็นระยะไกลๆ เราไม่สามารถเดินสาย UTP ได้แน่นอน ต้องเดิน Fiber Optic อย่างเดียว ซึ่งราคาก็หนักเอาเรื่องอยู่ รวมถึงประสิทธิภาพความเร็วที่ใกล้เคียงกับสาย ด้วยมาตรฐาน Wireless N ซึ่งได้ความเร็วสูงสุดถึง 300Mbps แต่แน่นอนความเสถียรไม่สามารถที่จะสู้ระบบ Cable หรือแบบสายได้ ถ้างบถึงผมแนะนำให้ใช้ระบบสายเพื่อเชื่อมต่อเครือข่ายจะดีที่สุดครับ แต่ถ้าต้องการประหยัด ประสิทธิภาพดี และไม่มีข้อจำกัดเรื่องสิ่งกีดขวางของสัญญาณระหว่างทาง ใช้ระบบ Wireless ครับ เวลานี้ Work สุดครับ

งานนี้ คุณนิรพันธ์ ต้องการเชื่อมเครือข่ายทั้ง 2 จุดเข้าด้วยกัน โดยจุด B จะมีอุปกรณ์ DVR CCTV อยู่ ส่วนจุด A จะเป็นจุดที่ต่อเข้ากับ Internet ระยะทางทั้ง 2 จุด อยู่ที่ประมาณ 3 Km ครับ ซึ่งถ้าเดินสาย Fiber Optic รวมค่าติดตั้งไม่ต่ำกว่า 2 แสนแน่ๆครับ

ขออนุญาติใส่ลายน้ำนะครับ  ;D

ตรวจสอบพื้นที่จาก Google Earth

รูปงานติดตั้งครับ

ระดับสัญญาณดีมากๆเลยครับ

Test Speed ครับ

ขอบคุณ คุณนิรพันธ์ มากเลยครับ สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้  :D :D :D