Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,638
กระทู้ทั้งหมด
10,063
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• คู่มือการ Config MESH ใน Reyee Access Point
    เริ่มโดย yod
    Read 2,503 times
yod

คู่มือการ Config MESH ใน Reyee Access Point

การ Config ค่อนข้างง่ายมากครับ แต่ควรจะทำตาม Step ดังนี้ครับ

1. Access Point (AP) ตัวหลัก ที่เชื่อมต่อสาย Lan เข้ากับ Router หรือ Switch ที่สามารถออก Internet ได้ จะเรียกว่าตัว MESH Root

ส่วน AP ตัวที่ต้องการทำเป็น MESH กระจาย WIFI ที่ปลายทาง ตัวนี้ยังไม่ต้อง Add เข้า Ruijie Cloud นะครับ ให้ต่อสาย Power อย่างเดียว จะเรียกตัวนี้ว่า MESH Node

ช่วงการ Config ให้วางไว้ใกล้ๆตัว MESH Root ก่อนครับ ไฟ LED ที่ตัว AP จะติดกระพริบช้าๆ

ทำการ Add AP ตัวที่เป็น MESH Root เข้า Project Ruijie Cloud ให้เรียบร้อย

2. Menu Configuration --> AP Mesh --> Click [Scan to Add Mesh AP]

รอให้ Ruijie Cloud ทำการ Scan จนกว่าจะพบตัว AP จากนั้นเลือกตัว AP แล้ว Click [Pair]

Ruijie Cloud ทำการ Set MESH เสร็จแล้ว Click [Done]

หลังจาก Pair เรียบร้อย Mesh Status จะขึ้น Connected ส่วน Online Status ในหน้า Menu นี้จะขึ้น Offline

แต่ในหน้า AP Status จะขึ้นเป็น Online ครับ ถือว่าการ Config MESH เสร็จเรียบร้อยแล้ว นำไปติดตั้งตำแหน่งที่ต้องการได้เลยครับ

** การทำ MESH Reyee Access Point จะไม่สามารถใช้ร่วมกับอุปกรณ์ Reyee MESH WIFI ได้นะครับ ***