Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,621
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• PicoStation M2HP ตั้งวง IP
    เริ่มโดย l2om
    Read 9,969 times

เราสามารถตั้งวง IP ที่จะแจกให้เครื่องที่ต่อเข้ามาได้มั้ยครับ
เพราะตอนนี้ดูเหมือนมันจะแจกเองอยู่ ผมใช้  Firmeare airos2unifi-PICOM2HP
โดย PicoStation M2HP ต่อออกมาจาก CISCO RV042 อยู่ครับ

หรือว่า IP ที่แจกออกมานั้นมาจาก RV042?
แล้วก็พอเปลี่ยนมาใช้ PicoStation M2HP รูัสึกมันจะส่งสัญญาณได้อ่อนมาก
อ่อนกว่า TP-Link TD-W8910G ตัวเก่าที่เคยใช้อยู่อีกครับ พอจะแก้ไขอย่างไรได้บ้าง

yod

ทำไมใช้ Fimware ที่ให้ตัว PicoM2HP เป็น Unifi ละครับ  ???

ถ้าเป็น Firmware ปกติ แล้วต้องการแยกวงออกมาให้ set เป็น Mode Router ครับ

เรื่องสัญญาณอ่อน ลองตรวจสอบที่ Country Code โดยเลือกเป็น United State ครับ

ลองเปลี่ยนประเทศแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ค่อยเห็นความเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่
ไม่ทราบว่าสาเหตุที่สัญญาณอ่อนจะมาจากการอัพเฟิร์มแวร์รึเปล่าครับ หรือเป็นไปได้มั้ยที่จะเป็นเพราะ router

ปกติ PicoStation M2HP จะสามารถส่งสัญญาณได้ไกลขนาดไหนครับ แล้วก็การติดตั้ง
การหันเสาชี้ไปทางด้านใดด้านหนึ่งมีผลต่อความแรงของสัญญาณรึเปล่า พอจะมีคำแนะนำในการเลือกสถานที่ติดตั้งมั้ยครับ