Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,655
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ขอคำปรึกษา wireless อพาร์ทเมนท์ 3 ชั้น ครับ
    เริ่มโดย samart
    Read 10,277 times

อยู่แถวๆสะพานใหม่ เองครับ

อพาร์ทเมนท์ 3 ชั้น ชั้นละ 20 ห้อง
ฝั่งละ 10 ห้อง หันหน้าเข้าหากัน
ขนาดอาคารยาว 45 เมตร
กว้าง 15 เมตร
สูง 12 เมตร ครับ
ห้องกว้าง 4 เมตร ลึก 7 เมตร

ควรวางระบบแบบไหนและใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ
ถึงจะรับสัญญาณได้ดีทั้งตึกครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ป.ล.ช่วนประเมิน งบประมาณให้ด้วยจะได้ไหมครับ

ไม่อยากได้ราคาสูงมากเกินไป เพราะบริการฟรีสำหรับทุกห้อง
แต่อยากได้แบบรับสัญญาณได้ดีไม่ช้า ไม่โดนต่อว่าจากผู้พักอาศัย
ปิดการ download bittorrent หรือไฟล์ใหญ่ๆที่จะทำให้คนอื่นช้า

ขอบคุณครับ

yod

ใช้เป็น Engenius EOC-1650 ชั้นละตัวก็ได้ครับ ส่วนระบบ Authenticate ใช้อุปกรณ์ Mikrotik Router Board RB450G สามารถรองรับ Users ได้ 50 User พร้อมกัน Block bittorrent ได้ครับ จำกัดความเร็วได้แต่ละ User เลย

ลองดู Review ตัวอุปกรณ์ก่อนตัดสินใจครับ ติดตั้งระบบ Hotspot แบบใช้ User Login ง่ายๆ ด้วย Mikrotik RouterBoard

ขอบคุณและขอถามเพิ่มเติมครับ ว่า

แล้วถ้าเลือกให้เป็น biquiti PicoStation M2HP

จะดีกว่าไหมครับ

วางสลับฟันปลา ชั้นละ 1 ตัว พอไหมครับ

อีกข้อ เจ้าตัว biquiti PicoStation M2HP

เนี่ย เส้นรอบวงการการจายสัญญาณได้กี่เมตรครับ

ส่วน Mikrotik RouterBoard 450G

ที่แนะนำมานั้น มั้น เสถียรมากไหมครับ จะแฮ๊งค์ง่ายหรือเปล่า

ถ้าเทียบกับ PC server ล่ะครับ น่าใช้กว่าตรงไหน

ขอบคุณมากครับ

yod

ผมรับงานติดตั้งจะเลือกใช้แต่ Pico M2HP ครับ เพราะปัญหามันน้อยกว่า ไม่ต้อง Maintenance อะไรมากมายครับ ติดชั้นละตัวก็พอครับ

ส่วน Mikrotik RB450G ไม่แฮ้งก์แน่นอนครับ ถ้าไม่ได้ลงพวก Script ต่างๆเยอะๆ

PC Server ข้อดีคือรองรับ Log ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ครับ