Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,641
กระทู้ทั้งหมด
10,064
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เกี่ยวกัน การ replicate
    เริ่มโดย june
    Read 5,291 times
june

คือผมอยู่หอพักที่ ชั้น 3 นะครับมี internet ส่วนตัวเป็นของ 3bb ใช้ Wireless Router เป็น Linksys E1500 แล้วทีนี้ผมจะเปิดร้านค้าด้านล่างหอถ้าวัดจาทแนวทะแยงมุม น่าจะเกือบๆ 70m แต่มีตัวตึกบัง ซึ่ง สัญญาณ Wireless ไปไม่ถึงแน่ๆ ครับ ลักษณะหอ เป็นแบบฝั่งเดียวครับ มีหน้าหันไปด้านเดียว

ตอนนี้ผมมีตัวเลือก อยู่ประมาณนี้ครับ

1.เดินสาย lan แบบ outdoor ไปที่ ร้านค้า ซึ่งวัดๆ ดูแล้วก็จะประมาณ 100 m +/- 20m ครับซื้อแบ่งขายก็จะอยู๋ที่ราวๆ 2,000 กว่าบาท (ต้องเดินสายเอง)
2.ใช้แบบ replicate wireless ครับ ตัว Linksys E1500 พอจะทำได้ไหมครับ ให้ตัวข้างล่างเป็นตัวรับสัญญาณเอา
3.เปลี่ยน Router ทั้ง 2 ตัว เพิ่มเสา เพื่อทำ replicate ครับ ถ้าทำแบบนี้ พอจะมี ตัวที่แนะนำไหมครับ

คือผมไม่อยากให้เอาตัว Router ไปไว้นอกอาคารครับ ข้างล่างจะติด Wireless Router ด้วยครับตัวนึง

พอจะมีวิธีนอกจากนี้ไหมครับ แบบที่สามารถช่วยประหยัดงบประมาณได้มั้งครับ หรือมีตัว Wireless Router แบบที่จะเอามาติดตั้งได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

june
เพื่มเติมนิดหน่อยครับ

ผมกำลังเล็ง Linksys WRT54GL ตัวนี้ไว้ นะครับ และเพื่มเสา เพื่อให้เสายื่นออกไปนอกอาคาร นะครับ แล้วข้างล่างจะใช้ Linksys WRT54GL ตัวเดียวกัน เพื่มเสาแล้วยื่นออกมาข้างนอกตัวตึกเหมือนกันครับ จะ ok ไหมครับ ด้านหลังค่อนข้างโล่ง แต่ มีหลังคาบัง ชั้นนึงครับ น่าจะไหวอยู่

ผมจะต่อแบบนี้ครับ modem เข้า E1500 ก่อน ต่อ lan จาก E1500 เข้า WRT54GL ให้ WRT54GL เป็นตัวส่งสัญญาณให้ WRT54GL เป็นตัวรับ ต่อ lan จาก WRT54GL ตัวในร้านค้าเข้า pc ทำได้ไหมครับ

ขอถามเพื่มครับ Linksys WRT54GL ตัวนี้ถ้าเป็นตัวรับ ช่อง Lan Port มันจะใช้ ต่อเข้า PC ได้แบบปรกติหรือปล่าวครับ