Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,655
กระทู้ทั้งหมด
10,071
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• กระจายสัญญาณInternet ความจะใช้อุปกรณ์จากทางร้านตัวไหนบ้างครับ
    เริ่มโดย pumpuilan
    Read 9,835 times

ตามรูปที่แนบมาครับ อยากจะกระจายสัญญาณinternet รอบหมู่บ้านครับ จุดสีชมพูคือจุดที่จะปล่อยสัญญาณ Internet ครับ เราควรใช้ Accesspoint ตัวไหนบ้างครับ หรือจะใช้Repeater ส่งต่อสัญญาณกัน เพราะระยะทางมันก็ไกลมากอยู่ งบประมาณเท่าไรครับ

yod

อุปกรณ์ตัวนี้ส่งไกลกี่เมตรครับ ใช้ทำเป็นAccess point อย่างเดียว หรือจะใช้เป็น Repeater ด้วยครับ แล้วอุปกรณ์ตัวนี้ใช้ได้มั่ยครับ  https://www.sysnetcenter.com/access-point-outdoor/552-ubiquiti-picostationm2hp-wireless-accesspoint-outdoor-150mbps-24ghz-1000mw.html   พี่ครับแล้วรับติดตั้งด้วยมั่ยครับ  

yod

ถ้าเป็น repeater จะลำบากนะซิครับ เพราะเป็นหมู่บ้านหาจุดติดตั้งยาก แถม ยังเสี่ยงขโมย บ้านปลายๆถ้ารับสัญญาณได้ไม่ค่อยดีอาจจะต้องเปลี่ยนตัวรับ wireless ให้แรงขึ้นครับ หรือถ้าสะดวกในการทำ repeater ก็สามารถเลือกรุ่นอุปกรณ์ Deliberant เช่นรุ่น 2M-8 ทำเป็น Mode Repeater ได้ครับ

อยู่จังหวัดอะไรครับ ทางร้านจะได้แนะนำช่างติดตั้งให้ได้ครับ

ถ้าเป็น repeater จะลำบากนะซิครับ เพราะเป็นหมู่บ้านหาจุดติดตั้งยาก แถม ยังเสี่ยงขโมย บ้านปลายๆถ้ารับสัญญาณได้ไม่ค่อยดีอาจจะต้องเปลี่ยนตัวรับ wireless ให้แรงขึ้นครับ หรือถ้าสะดวกในการทำ repeater ก็สามารถเลือกรุ่นอุปกรณ์ Deliberant เช่นรุ่น 2M-8 ทำเป็น Mode Repeater ได้ครับ

อยู่จังหวัดอะไรครับ ทางร้านจะได้แนะนำช่างติดตั้งให้ได้ครับ
[/quote]

อยู่แถวเมืองเอกครับ วัดนาวง

[/quote]

[/quote]

ถ้าผมจะทำการเก็บ Log ด้วย แล้วมีการควบคุมการใช้ internetด้วย มีการเปิด-ปิด การDownload ควรจะใช้อุปกรณ์ตัวไหนเสริมอีกครับ

yod

[/quote]

[/quote]

ถ้าผมจะทำการเก็บ Log ด้วย แล้วมีการควบคุมการใช้ internetด้วย มีการเปิด-ปิด การDownload ควรจะใช้อุปกรณ์ตัวไหนเสริมอีกครับ
[/quote]

แนะนำเป็น Software iBSG ครับ https://www.sysnetcenter.com/hotspot-billing-internet-/82-ibsg3-internet-billing-log-recorder-solution.html รองรับการเก็บ Log ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ครับ