Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,642
กระทู้ทั้งหมด
10,065
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• กำลังจะทำ wifi hotspot หมู่บ้าน ช่วยออกแบบให้ด้วยครับ
    เริ่มโดย yutts2
    Read 11,434 times

ช่วยแนะนำการใช้อุปกรณ์ wifi hotspot หมู่บ้าน ให้ด้วยครับ โดยที่ผมจะใช้เน็ตจากร้าน ส่งมายังบ้าน ระยะทาง 9 กม โดยมีค่า 
ร้านที่ปล่อยเน็ต  ละติจูด 18°20'36.52 ลองติจูด 100°18'53.30
บ้านที่รับและปล่อยต่อ  ละติจูด 18°15'55.25 ลองติจูด 100°19'45.02
ช่วยออกแบบให้ดวยครับ ขอราคาสินค้าด้วยนะครับ

yod

ขอเป็นองศาทศนิยมหน่อยครับ โปรแกรมมัน copy ค่าพวกนี้ไม่ได้อะครับ

ร้านที่ปล่อยเน็ต  ละติจูด 18.343477 ลองติจูด 100.314807
บ้านที่รับและปล่อยต่อ  ละติจูด 18.265347 ลองติจูด 100.329173

yod

Nanobridge M5 ได้เลยครับ แต่เสาสูงไม่ต่ำกว่า 15 เมตรจากพื้นนะครับ เพราะมีเนินสูงขวางอยู่ครับ

เสาสูง 15 ม พอดีเลยได้ไม๊ครับเพราะผมจะใช้ท่อประปา 3 ท่อน ต่อกัน ทั้ง 2 จุด คำนวณดูแล้วหลักหมื่น จะได้หาเงินมาทำโครงการ และสั่งซื้อของที่เว็บนี้เลย เพราะยังมีโครงการต่อไปอีกที่จะให้ช่วยครับ

yod

ค่าที่ได้เกิดจากการคำนวนนะครับ จะคำนวนที่ความสูงจากระดับน้ำทะเลอย่างเดียว +- อยู่ประมาณ 5-10% ต้อง survey พื้นที่จริงครับ ว่ามีต้นไม้ใหญ่หรือสิ่งปลูกสร้างขวางอยู่หรือเปล่าครับ

สำหรับจุดนี้ บ้านที่รับต้องเสาสูงอย่างน้อยต้อง 40 m ครับ ขนาด 30 m ติดเขาพอดี เพราะภูเขาจะอยู่ก่อนถึงบ้านตรงเสารับครับ และต้นทางร้านที่ปล่อยเน็ต 15 m ได้สะบายครับ  หากด้านผู้รับและปล่อยต่อ เสาต่ำกว่าที่ผมแจ้ง รับไม่ได้ครับ อับสัญญาณ และบังเขา ครับ

สำหรับจุดนี้ บ้านที่รับต้องเสาสูงอย่างน้อยต้อง 40 m ครับ ขนาด 30 m ติดเขาพอดี เพราะภูเขาจะอยู่ก่อนถึงบ้านตรงเสารับครับ และต้นทางร้านที่ปล่อยเน็ต 15 m ได้สะบายครับ  หากด้านผู้รับและปล่อยต่อ เสาต่ำกว่าที่ผมแจ้ง รับไม่ได้ครับ อับสัญญาณ และบังเขา ครับ
[/quote]  ชัดเจนมาก  ขอบคุณครับ 

yod
[/quote]

ขอบคุณมากครับ  ;D ;D ;D