Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,642
กระทู้ทั้งหมด
10,065
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• ช่วยรีวิวสินค้าตัวนี้ด้วยครับสนใจ รายละเอียดครับ RB951-2n
    เริ่มโดย ecoeco
    Read 8,978 times

Mikrotik RB951-2n

ตัวนี้มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ ต่อสายแลนไกลแค่ใหนส่งสัญญาไวไฟได้กี่เมตร ขอรายละเอียดวิธีเซ็ทใช้งานครับกับโมเด็ม 3BB หั่วเว่ย ครับ ขอขอบคุณครับ ผมชื่อกอฟฝากตัวด้วยครับ missiongolf@gmail.com หรือช่วยแนะนำตัวใหนดีกว่าไหมครับพอดีผมใช้แบ่งเน็ทกะคนแถวหมู่บ้าน 3-5 คนแบ่งกันจ่ายแต่ที่บ้านกะเปิดฮอตสปอตเหมือนทรูกะมีคนมาเกาะอีก10คนครับต่อเดือนแต่คงไม่พร้อนกันเลนรวมๆๆเล่น ประมาณ 20คนได้ต่อเดือนผมีโมเด็ม 3bb +ราวเตอ D-link Wifi กะใช้โมเด็มต่อเข้าแบบนี้ 3BB Modem+mikrotik RB951-2n+D-link ราวเตอร์ไวไฟ เดินสายแลนให้บ้านข้างหลังลึก45เมตรแต่กลัวแลนวิ่งไปส่งบ้านนี้ไม่ถึง

yod

Mikrotik RB-951-2n Ram และ CPU จะค่อนข้างน้อยครับ จะเหมาะกับ user ประมาณ 5-10 คน พร้อมกันครับ แต่ถ้ามีการใช้ L7-Firewall พวก Block bit ด้วย น่าจะ hang บ่อยครับ

ใช้เป็นรุ่น RB-750 หรือ RB-750GL จะดีกว่าครับ ต่อเข้ากับ D-Link Wifi โดย set ให้เป็น Access Point ส่วน Modem 3BB ก็ Set เป็น Bridge หรือถ้าอนาคตต้องการต่อ Wireless นอกอาคาร แนะนำเป็นรุ่น Ubiquiti PicoStation M2HP ครับ

สาย Lan มาตรฐาน ความยาวจะได้ไม่เกิน 100 เมตรครับ

พี่ครับทำไมผมเข้าอ่านข้อมูลตามลิงค์ไม่ได้อะครับ  :-\

yod

จะเข้าได้ทุกหัวข้อยกเว้นหัวข้อ mikrotik ครับ จะให้สำหรับลูกค้าที่ซื้ออุปกรณ์ Mikrotik จากทางร้านเท่านั้นครับ