Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,655
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ขอระบายหน่อยเถอะ
    เริ่มโดย KIM
    Read 14,375 times
KIM

ได้ซื้อ EnGenius EOC-1650 - 54 Mbps Outdoor AP, เสาอากาศ 7 dBi และ 5 dBi 200 mW ไปไช้ดักจับสัญญาณ True wifi แต่ทำไมใช้งานได้ไม่เท่ากับที่โฆษณาเลย ครับ ปกติใช้ตัว Belkin  USB wireless 300 n+n mimo ยังไวกว่าอีก (ลากสายสัญญาณไปไว้นอกบ้าน ณ.ตำแหน่งเดียวกันเลย) Engenius รับได้บ้างไม่ได้บ้าง และหลุดบ่อยมาก เลยเลิกใช้เลย

อยากขายคืนมากๆ เลย....เสียดายเงิน ขอขายคืนได้ไหมครับ......เพิ่งซื้อมาวันที่ 10/3/54

yod

ซื้อจากที่ร้านผมไปหรือเปล่าครับ  ???

ปกติที่ร้านผมจะแนะนำให้วัดระดับสัญญาณก่อน ว่าถ้าเป็น notebook ทั่วๆไปรับสัญญาณได้เท่าไหร่ และถ้าเป็น eoc-1650 รับสัญญาณได้เท่าไหร่ ถ้าทางร้านคำนวนดูแล้ว และคิดว่าใช้ได้ก็จะให้ไปใช้ก่อน 7 วันโดยมัดจำค่าสินค้าเอาไว้

อุปกรณ์พวกนี้มันไม่ใช่เครื่องรับ FM ไว้เปิด จส.100 นะครับ ที่จะรับจากเครื่องส่งอย่างเดียว ตัวอุปกรณ์มันต้องมีการส่ง data กลับไปด้วย และย่านความถี่สูงๆการทะลุทะลวงสัญญาณจะไม่ค่อยดี ถ้าไปใช้ในพื้นที่ที่อับ มีสิ่งกีดขวางหนาแน่น มันมีปัญหาแน่นอน ข้อดีของตัวนี้คือสามารถตั้งรับ-ส่ง สัญญาณ ภายนอกอาคารได้เลย ซึ่งจะช่วยตัดปัญหาเรื่องสิ่งกีดขวาง

ปรับสวิตซ์เลือกเสาอากาศไปที่ int หรือยัง และก็หันหน้าอุปกรณ์ให้ตรงกับตัวต้นทาง น่าจะช่วยได้ระดับนึง

ขอรายละเอียด usb ของ belkin หน่อยซิครับ เดี๋ยวผมขอตรวจสอบ spec นิดนึงครับ

kim
ปกติที่ร้านผมจะแนะนำให้วัดระดับสัญญาณก่อน ว่าถ้าเป็น notebook ทั่วๆไปรับสัญญาณได้เท่าไหร่ และถ้าเป็น eoc-1650 รับสัญญาณได้เท่าไหร่ ถ้าทางร้านคำนวนดูแล้ว และคิดว่าใช้ได้ก็จะให้ไปใช้ก่อน 7 วันโดยมัดจำค่าสินค้าเอาไว้  คำพูดนี้ผมไม่เคยได้รับฟังมาก่อนเลยครับ...และไม่เห็นแนะนำอย่างนี้เลยครับ

ผมซื้อจากร้่านคุณ..ไปซื้อถีงเซียร์รังสิต...และเป็นคนที่เอาคอม ไปด้วยเพื่อที่จะเสียบดูว่าใช้ได้หรือเปล่า..เป็นคุณผู้หญิงตัวเล็ก ๆ เป็นคนขายและ เซ็ทเครื่องให้

yod

ผมได้ถามคุณติ๊กแล้วนะครับ ว่าบอกคุณแล้วให้ลองใช้ดู ถ้าไม่ได้ให้เอามาที่ร้าน และคุณติ๊กก็ทดสอบที่ร้านแล้วก็รับสัญญาณ access point ของ true wifi ได้ถึง 3-4 ตัว  และได้ให้คุณตรวจสอบแล้วด้วย

ถ้ายังไงเอาของมา check ที่ร้านก็ได้นะครับ และเอา belkin usb มาทดสอบด้วยนะครับ ผมมี software ตรวจสอบ ถ้า signal strength ที่รับได้ของ belkin มากกว่าจริง ผมยินดีคืนเงินเต็มจำนวนครับ ต้องขอโทษที่ทำให้ต้องเสียเวลาซักนิดนะครับ พอดีเคยเจอเคส ประเภทเอาไปใช้เป็นเดือน แล้วบอกว่าใช้ไม่ได้จะขอคืนเงิน แต่พอส่งของมาที่ร้านนี้สภาพเยินเชียว  ;D เพราะถ้าตามที่แจ้งว่าใช้ไม่ได้ เลยเลิกใช้ สภาพควรจะสมบูรณ์

และผมจะได้แจ้งทาง nvk ซึ่งเป็นผู้นำเข้าอีกทีว่าทำไมถึง spec ถึงสู้อุปกรณ์ wireless adapter ตัวเล็กๆไม่ได้ ขนาดลากสายจาก wireless adapter ไปนอกอาคาร คลื่นวิทยุที่ใช้เป็นย่าน UHF ซึ่ง loss น่าจะมหาศาล

ผมเองก็เคยซื้อตัวนี้ที่ร้านพี่เขาครับ เป็นลูกค้าประจำเลยแล่ะ ไอ้ตัวรุ่นนี่มันก็ใช้งานได้ดีระดับนึงก้สมราคา จ่างตัง 2พันกว่าบาท แต่จะเอาสัญญาณเทพก้ไม่ใช่  wireless มันต้อง los คือไม่มีอะไรบัง ถึงจะ work สุด พี่เป็นคนซื้อน่าจะศึกษาเรื่องพวกนี้บ้าง หรือลองๆหาข้อมูลดูก่อน เพราะพี่ยอดเขาไม่ได้อยู่แถวบ้านพี่ เขาไม่รู้หรอก สัญญาณของทรูแรงมั้ย ดีมั้ย มีอะไรขวางสัญญาณมั้ย wireless ข้อจำกัดมันเยอะ

พี่ยอด ถ้าพี่เขาเอาตัวรับมาให้พี่ยอดดู พี่ยอดแจ้งผมด้วยนะ อยากรู้เหมือนกันว่า usb เทพ รุ่นที่พี่เขาว่ามันเป็นงัย  :o จะได้ซื้อมาใช้มั้ง  ;D ;D ;D ;D

อือ แต่ซื้อไปตั้งแต่มีนา 10/3/54 มันแปลกๆนะ   ::) ::) ::)

KIM
ผมได้ส่งไฟล์ การ test ระหว่าง Belkin กับ EOPC 1650 ให้ทางเมลล์ info @ sysnetcenter.com แล้วช่วยดูด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

ขออนุญาติอธิบายใน webboard นะครับ

Mode Client Router จะต่างจาก Client Bridge ครับ

Client Router เป็นทั้ง Router และจะมีการทำ NAT ด้วย ซึ่งหมายถึง อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อหลังอุปกรณ์ที่ทำ Mode นี้จะเข้าใช้งานได้หมด ถ้าใช้ร่วมกับ True Wifi ก็คือ Login แค่คนแรกคนเดียว คนที่เหลือเข้าได้หมด ไม่ต้อง Login
Client Bridge จะเหมือนเป็นตัวรับ Wireless ทั่วๆไป ทำหน้าที่เป็นสะพานเชื่อมเฉยๆ

การ Config แบบ Client Router ผมได้อธิบายวิธีในหน้า webboard ไว้แล้วครับ กด Reset ที่อุปกรณ์ได้เลย
การ เพิ่มกำลังรับ-ส่ง สัญญาณ Wireless ด้วย อุปกรณ์ EOC-1650 + Router Mode

โดยปกติ Access Point ของ True Wifi จะเป็น 802.11b/g แต่ถ้ามีเครื่องรับ Wireless ที่เป็น b แล้ว Connect เข้ามา ตัว AP ของ True มันจะปรับเป็น b ทั้งหมด อุปกรณ์ EOC-1650 ค่า Receive Sentivity อยู่ที่ -97dBm/1Mbps ที่ 802.11b ซึ่งหมายถึง Signal Strength แค่ -97dBm ก็ยังสามารถเชื่อมต่อได้ถึง 1Mbps ค่า Signal Strength ยิ่งติดลบมาก หมายถึงรับสัญญาณได้ไม่ดี และถ้าถึง -100 คือไม่มีสัญญาณเลย

และการที่สามารถนำไปติดตั้งภายนอกอาคารด้วย ทำให้ช่วยเลี่ยงข้อจำกัดเรื่องการลดทอนของสัญญาณในกรณีที่มีสิ่งกีดขวาง เช่นกำแพง เพราะโดยปกติกำแพงปูน สัญญาณมันจะลดทอนไปประมาณ 15-20% ด้วยราคาขนาดนี้ ผมถือว่าอุปกรณ์ Engenius EOC-1650 ทำงานได้ดีเกินราคาของมันมากแล้วครับ

การใช้งานคือ ต้องเปลี่ยนเป็นใช้เสาแบบ Panel (เลือก Switch ที่ int) และตั้งให้หันหน้าไปยังอุปกรณ์ Access Point ของ true ที่ต้นทาง ให้ใกล้เคียงที่สุด วิธีทดสอบ ให้ดูค่า Signal ที่เป็นหน่วย dBm ในหน้า Site Survey ถ้าติดลบมากแสดงว่ารับสัญญาณไม่ดี ให้ปรับหน้าอุปกรณ์แล้วหันไปเรื่อยๆทีละนิด และกด refresh จนได้ค่า Signal ติดลบน้อยที่สุด

และถ้าตั้งตัว eoc1650 คนละทิศกับ ap เสา Panel จะรับสัญญาณสู้เสาแบบ Omni ไม่ได้ครับ เพราะ omni มันรับ-ส่ง ได้รอบทิศทาง ซึ่งเป็นข้อจำกัดทางด้านหลักการคลื่นวิทยุและเสาอากาศอยู่แล้ว

Belkin ที่คุณแจ้งมา ใช่รุ่น Play Wireless USB Adapter หรือเปล่าครับ การรับ-ส่งสัญญาณมันคนละเรื่องกับ eoc-1650 เลยนะครับ ไม่มีทางดีกว่าแน่นอน เว้นแต่ปรับไม่ถูกต้อง

ส่วน SMC อุปกรณ์ Access Point ต้นทางที่ไปรับสัญญาณ เป็น Wireless N หรือ G ครับ

ขอบคุณครับ