Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,624
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• รบกวนขอความรู้ และรุ่นของอุปกรณ์ เพื่อนำมาใช้ทำระบบ internet ระยะทาง 3 km ครับ
    เริ่มโดย mrnaruk
    Read 6,831 times

สวัสดีครับ

รบกวนขอความรู้ และรุ่นของอุปกรณ์ เพื่อนำมาใช้ทำระบบ internet ระยะทาง 3 km ครับ
รายละเอียดที่ต้องการทำ และคำถามดังนี้ครับ

1.เชื่อมต่อ internet ด้วย wifi ระยะทาง 3 kmเท่าๆกัน จำนวน 2 จุด กับจุดหลัก internet  ควรใช้อุปกรณ์รุ่นไหนครับ
2. ที่ site ปลายทางทั้ง 2 ทำการกระจาย internet รอบตัว หรือแบบ secter ประมาณ 45 องศา ในระยะรัศมี 500 เมตร ควรใช้อุปกรณ์รุ่นไหนครับ
3. หากในส่วนปลายๆของรัศมี 500 เมตรสัญญาณอ่อน ต้องใช้ AP ทำ WDS ควรใช้อุปกรณ์รุ่นไหนครับ
4.ต้องการทำ web auth ด้วยครับ ควรใช้อุปกรณ์รุ่นไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ

===================

site A <===== 3 Km ======> Internet main <====== 3 km ======> site B

=========================

yod

สวัสดีครับ

ตัว Point To Point เป็นรุ่น Ubiquiti NanoStation M5 หรือ Ubiquiti AirGrid M5 ก้ได้ครับ

ส่วนตัวที่กระจาย Wireless ย่าน 2.4GHz ให้กับเครื่องลูกข่าย ตอนนี้มีอุปกรณ์ใหม่เข้ามาครับ เป็น Access Point Deliberant APC 2M-90 แบบภายนอกอาคาร เสาอากาศเป็นแบบ Sector กระจายสัญญาณได้ถึง 90 องศาครับ