Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,642
กระทู้ทั้งหมด
10,065
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• เรียนสอบถาม ติด Ubiquiti AirGrid M5 ของ TOT WINET ต้องการแก้ไขข้อมูล
    เริ่มโดย nayt
    Read 13,767 times

ติด WInet ของ TOT - Ubiquiti AirGrid M5
โดยซื้อ Rounter BILLION5400W มาต่อเพื่อต่อ WIFI

พอดีต้องการแก้ไขข้อมูล Rounter BILLION5400W เช่นเปลี่ยนชื่อ โดยเข้าไปที่ 192.168.1.1 แต่กับไปติดที่ AIR OS ตรงนี้ผมต้องทำอย่างไรครับ ก่อนหน้าเคยใช้ Rounter Zyxel แล้วเข้าที่ 10.1.1 อะไรประมาณนี้แล้วเข้าไปที่ menu Zyxel ได้นะครับ

อีกเรื่อง ถ้าทำ forward port เข้าไปแก้ไขที่ AIROS เลยใช่ไหมครับ แล้วที่ BILLION5400W ที่มี menu forward port เราไม่ต้องไปทำอะไรใช่ไหมครับ แค่เป็นตัวแบ่งสัญญานกับทำ wifi เท่านั้น

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ได้ข้อมูลเพื่อปรับแต่งหลายเรื่องที่เป็นประโยชน์มาก แต่ติดตรงนี้พยามยามหาข้อมูลแล้ว แต่ไม่พบครับ

yod

ส่วนใหญ่อุปกรณ์ tot จะตั้งเป็น 192.168.1.1 และแจก ip

ให้ set ตัว billion เป็น ip: 192.168.1.2 ปิด dhcp server จากนั้นก็นำสาย lan มาต่อที่ port lan ของตัว billion ครับ

การทำ dynamic dns หรือ forward port ทำที่ตัว gateway คือ ubiquiti airgrid ครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ
พอเห็นแนวทางที่จะเดินต่อแล้ว เดี่ยวจะกลับไปลองดูครับ ไม่รู้ว่าออกหัวออกก้อย  ;D

yod

การทำ Forward Port บนอุปกรณ์ Ubiquiti Firmware ของ TOT ครับ ผมเคยทำให้ลูกค้าอยู่ครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1121.0/

ต้องขอบคุณอีกครั้ง สำหรับข้อมูลอันทรงคุณค่าสำหรับมือใหม่ การทำ Forward Port ตามที่ post ทำได้แล้วครับ
ส่วนของการ set billion เป็น ip: 192.168.1.2 ยังทำไม่ได้ครับ
ลองต่อเฉพาะสาย RJ45 เครื่องคอมเข้ากับ billion แล้วเข้า 192.168.1.1 มันไม่เจอครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นการต่อขั่วสายหรือเปล่าเพราะสาย 2 ด้านการเรียงสายเหมือนกัน ส่วน port lan ของ billion รุ่นนี้ไม่มีช่อง lan ขาเข้า มีช่อง lan กระจายรวม 4 ช่อง ซึ่งผมลองทั้ง 4 ช่องแล้ว ส่วนอีกช่องจะเป็น ADSL - RJ11 ครับ