Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,642
กระทู้ทั้งหมด
10,065
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• สอบถามวิธีแก้ PicoStation M2
    เริ่มโดย zean
    Read 7,012 times
zean

คือ เมื่อตอนเช้า ที่ห้อง server มันมีปัญหาแล้วตัว Pico มันไม่ได้รับ gateway มา ทำให้เข้าไปที่ตัว AP ไม่ได้

แล้วตอนบ่ายแก้ปัญหาที่ห้อง server เสร็จแล้ว ตัว AP ได้รับ IP แล้ว แต่คอมผมมันยังเห็นตัว AP เป็นแบบตอนเช้า แต่ตอนผม Fix IP เข้าไปมันก็ไช้งานได้ปกติ

ผมลองพยายาม Reboot AP ไปหลายรอบแล้วแต่ก็ไม่หาย รบกวนช่วยหน่อยครับ

zean
ผมลอง Fix IP แล้วเข้าไปที่ AP ดูแล้ว เครื่องอื่นที่มันเข้าไม่ได้ คือ AP มันไม่ได้แจก IP อะครับ

yod
ปกติ ap มันไม่แจก ip ให้ client เว้นแต่จะตั้ง mode เป็น router

ตั้ง network mode เป้น router หรือเป็น bridge ครับ

ถ้าเป็น bridge ให้ตรวจสอบที่ dhcp server ครับ จะมีไม่กี่สาเหตุครับ ip เต็ม? อุปกรณ์ router มีปัญหา?