Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,642
กระทู้ทั้งหมด
10,065
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• สอบถามเรื่อง การเดินสาย PICO M2HP
    เริ่มโดย goku30
    Read 9,349 times

ผมซื้อมา 8 ตัวและup Firmware ให้ใช้ได้กับ unifi software controller ครับทุกอย่างตอนทดลองในห้องทำงานได้ปรกติ

แต่พอเอาไปต่อกับสถานที่จริง ในตึก(ใช้เป็น indoor) แต่ละช้น
มันไม่จ่ายไฟเลยครับ โดยลากสาย lan ยาว มีระยะห่างจาก Switch L2 ประมาณ 60 เมตร
เป็นไปได้หรือไม่ครับที่ผมลากสายแลน ยาวเกินไป มันเลยไม่จ่ายไฟ ปรกติ สาย  indoor ที่เดินกัน ยาวเท่าไหร่ครับครับ

yod

ถ้าสาย lan แท้ ผมเคยเดินได้ 90 เมตรครับ ถ้า lan ปลอมได้ 20 เมตรครับ

Picostation ตัวนี้ ผมใช้สาย LINK ที่ร้าน Sysnet จำหน่ายอยู่ ไปเดิน 100 เมตรกว่า ก็ยังจ่ายไฟได้ปกติดีครับ

ตอนทดลอง กับ ตอนไปเดินสถานที่จริง
สายเส้นเดียวกันไหมครับ
ถ้าคนละเส้น ลองตรวจสอบสายก่อน ว่า ท่านเข้าหัว ไม่มีปัญหา
ปล . สาย ยี่ห้อ ไรครับ

สรุปเป็นที่สายครับของเดิมสายคงไม่ได้มาตรฐาน ผมซื้อสายมาตราฐาน มายกกล่องเลย (ซื้อหน่วยงานราชการ) พอเปลี่ยนใช้ได้5ตัว

แต่ปัญหาใหม่ดันเกิดขึ้นมาอีกคือ

พอเสียบสายlanจากตัวpicog เข้า port POE เสียบไปแล้วไฟที่กล่อง POE กระพริบ
 ตัว Pico m2hpเองก็กระพริบไฟไม่เข้าเลยครับ
ถ้าถอดออกไฟที่กล่องปรกติ

อาการแบบนี้เจ๊งรึเปล่าครับผม เป็น 3ตัว จาก 8ตัว