Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,642
กระทู้ทั้งหมด
10,065
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• ถาม NanoStation Loco M2 + LinkSys WRT54GL ที่ปลายทางครับ
    เริ่มโดย UpSquare
    Read 24,954 times

เพิ่งซื้อ NanoStation Loco M2 มา 2 ชุดครับ เอามาทำ AP WDS

ต้นทาง
1. ADSL Moden(Bridge) -->  2.WRT54GL --> 3.NanoStation Loco M2

ปลายทาง
1.NanoStation Loco M2 --> 2.WRT54GL --> 3. Notebook, HD Player, PS3

ผม set ตามกระทู้ การ Config อุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 Mode AP WDS - AP WDS ครับ

ปัญหาคือ ปลายทางเข้าเน็ตไม่ได้ เน็ตมาแค่ที่ NanoStation Loco M2 ตัวปลายทางเท่านั้น ไม่สามารถผ่าน WRT54GL ได้

เพราะฉนั้นผมต้อง set WRT54GL ยังไงครับให้เข้าเน็ตได้และ network อยู่ในวงเดียวกัน

WRT54GL+DD-WRT ครับ

ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

Set ให้ wrt54gl ตัวปลายทาง ชี้ gateway และ dns ไปที่ตัว wrt54gl ตัวต้นทางครับ

ต้องขอโทษครับ ถามสั้นไปนิด

คือต้องกับ WRT54GL ที่ปลายทางทั้ง LAN & WLAN ไม่สามารถ Ping มาที่ต้นทางได้เลยครับ แต่ถ้าเอา LAN ที่ NanoStation M2 มาใช้ฝั่งปลายทางมาใช้ สามารถ ping มาต้นทางได้หมดครับ

สรุปที่ตัว WRT54GL ฝั่งปลายทางต้องตั้ง Mode ไหนครับ (Disabled, Static IP, Automatic Config DHCP) และรายละเอียดย่อยอะไรอีกบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ได้แล้วครับ พอดีมองข้ามจุดเล็กๆไปนิด  ;D

smith
แล้วจุดเล็กๆที่มองข้ามไป คือไรเหรอครับ
ผมก้อมือใหม่มากๆ งมโข่ง มา4วันแล้วครับ
ที่ LOCO M2 ดูที่ระดับสัญญาณได้ตั้ง 90%
แต่Pingไม่เจอกันครับ ช่วยเฉลยจุดเล็กๆ
นี้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

yod

ลองนำ pc ต่อเข้าที่ ปลายทางนะครับ fix ip ให้มันด้วยครับ จากนั้นก็ ping ไปยัง ap ที่เราเชื่อมต่อ แล้ว ping ไปที่ปลายทาง ถ้าเชื่อมต่อได้ควรจะต้องเจอครับ จากนั้นก็ ping ไปที่ router และ ping ไป www.google.com ก็ได้ครับ ถ้ามี reply กลับมา แสดงว่าออก internet ได้แล้ว แล้วค่อยดูที่ wireless

การแยกส่วนการตรวจสอบออกจากกัน จะช่วยให้การแก้ไขปัญหาทำได้ง่ายขึ้นครับ

บ้านนอก
ขอเสริมเรื่องการใช้งาน NanoStation Loco M2 นะครับ ถ้าเชื่อมต่อ ระยะประมาณ 1 กม Enable Airmax ด้วย จะได้ Speed TX+RX ประมาณ 90 Mbps-200 Mbps หรือประมาณ 50-60%  ขึ้นอยู่กับดินฟ้าอากาศ
และ ขึ้นอยู่กับการ Set Security ของคุณด้วย Speed ที่ได้ 50-60 % นี้ผมไม่ได้ Enable Security อะไรเลยนะ เพราะผมต่อผ่าน WiFi Server แต่ถ้าคุณ Set ระบบป้องกันด้วย  Speed ที่ได้จะลดไปตามความ
ปลอดภัยของการเข้ารหัส คือ ว่า ถ้า Set การป้องกัน แบบ WEP, WPA WPA-TKIP, WPA2   Speed ที่ได้จะไม่เท่ากันนะครับ อาจจะลดลงมาครึ่งนึงเลยนะ
ถ้าปกติการเชื่อมต่อ Wireless ของคุณ ไม่ได้เปิดการป้องกันใดๆ เลย ได้ Speed 300 Mbps ถ้าคุณ Enable การป้องกัน Speed คุณจะ Drop ลงไปเหลือ 150 Mbps เลย
เพราะฉนั้น เวลาเลือกใช้งานควรคำนึงถึงจุดนี้ด้วย เพราะ ผู้ผลิต จะบอก Speed คุณแบบที่สูงที่สุดเพื่อเป็นจุดขาย แต่ไม่ได้บอกเวลาเอาไปใช้งานจริงนะครับ
แต่ผมใช้จริงๆ จึงพอแนะนำได้ แต่ขอบอกว่า  NanoStation Loco M2 ใช้งานได้ดี

yod

ไม่ทราบว่าจุดเล็กๆที่ว่ามันคืออะไรหรอครับ ตอนนี้ผมกำลังเจอปัญหาต่อไม่ได้แบบนี้เหมือนกัน อยากรู้ครับ