Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,642
กระทู้ทั้งหมด
10,065
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• สอบถามวิธี set unifi ที่เป็นรูปโดม
    เริ่มโดย samuiguru
    Read 18,619 times

เพิ่งสั่งซื้อมาทดลองsetตามคู่มือแล้วก็ยังไม่เจอ access point ต้องตั้งค่ายังไงครับถึงจะเห็น accesspoint รุ่นนี้ https://www.sysnetcenter.com/657-ubiquiti-unifi-pack-3-access-point-300mbps-200mw-software-unificontroller.html
ขอบคุณครับ

ลอง reset หลายครั้งแล้ว ไฟก็ยังเป็นสีส้ม ยังมองไม่เห็น access point เลย เป็นทั้ง 3 ตัวลอง มา 2 วันแล้วเพิ่งสั่งมาทดลองติดตั้งให้ลูกค้า ปกติใช้ wrt54gl ก็ได้หมด

yod

การทำงานมันจะคนละอย่างกับ wrt54gl นะครับ ตัว wrt54gl ค่า default มันจะแจก ip ให้เครื่องที่เชื่อมต่อด้วยเพราะเป็นอุปกรณ์ wireless router ทำงานแบบ stand alone ก็ได้ แต่ตัว unifi เป็น Access Point ซึ่งค่า defaulr มันจะไม่แจก ip ต้องต่อเข้ากับอุปกรณ์ router เดิมที่แจก ip ด้วยครับ การ manage ต้องผ่านทาง software ที่ชื่อ unifi controller ลองตรวจสอบสาย lan อุปกรณ์ router รวมถึง Computer ที่เชื่อมต่อได้ ip จาก router มาหรือไม่ การที่ตัว unifi แสดงสถานะเป็นไฟสีส้ม มันหมายถึงตัว unifi ยังไม่เชื่อมต่อกับวง network ที่ใช้อยู่เลยครับ

ให้ลอง config ตามคู่มือใน webboard ผมทีละข้อๆ ก่อนครับ ซึ่งผมทำละเอียดกว่าใน web ผู้ผลิตซะอีก อย่าเพิ่งไปแก้อะไรเพิ่มเติม หรือจะแวะมาที่ร้านให้ผมสอนวิธีการติดตั้งให้ด้วยก็ได้ครับ

ตัวนี้เป็นรุ่นที่ขายดีมากครับ เนื่องจากรูปทรงมันสวยงาม และเป็น wireless n ที่ราคาถูกด้วยครับ

yod

การทำงานมันจะคนละอย่างกับ wrt54gl นะครับ ตัว wrt54gl ค่า default มันจะแจก ip ให้เครื่องที่เชื่อมต่อด้วยเพราะเป็นอุปกรณ์ wireless router ทำงานแบบ stand alone ก็ได้ แต่ตัว unifi เป็น Access Point ซึ่งค่า defaulr มันจะไม่แจก ip ต้องต่อเข้ากับอุปกรณ์ router เดิมที่แจก ip ด้วยครับ การ manage ต้องผ่านทาง software ที่ชื่อ unifi controller ลองตรวจสอบสาย lan อุปกรณ์ router รวมถึง Computer ที่เชื่อมต่อได้ ip จาก router มาหรือไม่ การที่ตัว unifi แสดงสถานะเป็นไฟสีส้ม มันหมายถึงตัว unifi ยังไม่เชื่อมต่อกับวง network ที่ใช้อยู่เลยครับ

ให้ลอง config ตามคู่มือใน webboard ผมทีละข้อๆ ก่อนครับ ซึ่งผมทำละเอียดกว่าใน web ผู้ผลิตซะอีก อย่าเพิ่งไปแก้อะไรเพิ่มเติม หรือจะแวะมาที่ร้านให้ผมสอนวิธีการติดตั้งให้ด้วยก็ได้ครับ

ตัวนี้เป็นรุ่นที่ขายดีมากครับ เนื่องจากรูปทรงมันสวยงาม และเป็น wireless n ที่ราคาถูกด้วยครับ
[/quote]

ผมลองกับอุปกรณ์ตัว Unifi ที่เป็น Pack ของที่ร้านครับ โดยต่เข้ากับ Router และ Computer ก็ต่อเข้า Router โดยตรง เมื่อเปิดโปรแกรม Unifi Controller เข้าหน้า Config มันจะมี Alert เตือนขึ้นมาเลยนะครับ

Click Adopt ที่ Menu Alert

จะมีรายการของ AP อยู่ด้านซ้ายมือครับ ให้ลากลงแผนที่ได้เลย

น่าจะมีปัญหาเรื่อง Network ที่เชื่อมต่อกันอยู่ครับ ลองตรวจสอบสาย และ router ดูก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ ได้ลองทำตามคู่มือในwebboard และลองไปดูในsys2uถ้าดูตามขั้นตอนแล้วไม่น่ายากมีข้อสังเกตุดังนี้
1. ต่อสายlan จากpoe มาที่ ตัว unifi uap อย่างเดียวโดยยังไม่ได้ต่อ สาย lan เข้า router ไฟก็ยังเป็นสีส้มตลอด ลอง reset ตามที่แนะนำในกระทู้ของคนอื่น
ก็ยังเป็นสีส้ม ลองทั้ง 3 ตัวในกล่อง ก็ไม่มีตัวไหนเป็นสีเขียวเลย
sn 00272210e860
sn 00272210ea16
sn 00272210e9f2
2.เปลี่ยน router zyxel p660hw-t1 และ wrt54gl ก็ยังไม่ได้ ตั้ง auto dhcp เปลี่ยนสาย lan ก็ยังไม่ได้
ยังส่งมอบงานให้ลูกค้าไม่ได้ครับ ติดตั้งที่ เกาะสมุย ขอบคุณครับ

ลองเปลี่ยน คอมเอา notbook มาลองsetก็ยังไม่ได้ถ้าคืนนี้ยังไม่ได้ พรุ่งนี้ จะแพ็คแล้วส่ง ems ไปให้เช็ค ครับ

Firewall ของ Antivirus บางตัวมัน บล็อค ครับ เลยไม่เห็นอุปกรณ์
ลองทำตั้ง 2 อาทิตย์ ใจออกเลยครับ ลองมั่วๆ ดู ไปปิด Firewall ของ NOD32 อ่ะ มันมาเลยครับ คิดว่าจะส่งคืนเหมือนกัน ครับ

yod

มีลิงค์ ของ sys2u ให้ไหมค่ะ หาไม่เจออะ

.