Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,628
กระทู้ทั้งหมด
10,059
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• Unifi AP ต่อเนตได้แค่บางเครื่อง เป็นเพราะอะไรครับ?
    เริ่มโดย KEEP_DARK
    Read 6,444 times

ก่อนหน้านี้ก็ใช้งานกันได้ปกติจนเมื่ออาทิตย์ก่อน อยู่ ๆ ก็เป็นครับ

อาการคือ...

อุปกรณ์ทุกตัวเชื่อมต่อได้สัณญาณ Wifi ได้หมด ทั้ง Notebook / SmartPhone สัณญาณไวเรสรับเต็มปกติ ไม่มีสามเหลี่ยม Error ใด ๆขึ้นติดมาด้วย
รับ IP ได้ปกติ แต่ทว่าอุปกรณ์บางส่วนพอกดเข้าอินเตอร์เนตจะโดนแจ้งกลับมาว่าไม่ได้เชื่อมต่ออินเตอร์เนต ทั้งที่สัณญาณก็ปกติแถมเครื่องข้าง ๆ ก็เล่นได้ปกติ
ยิ่งปล่อยนานวันเข้าก็เริ่มมีเครื่องที่เล่นไม่ได้มากขึ้น เครื่องไหนเล่นไม่ได้ก็ไม่ได้ตลอด

แก้ปัญหาเบื้องต้น...ปิด POE แล้วต่อใหม่ก็เหมือนเดิม (อายุการใช้งานเกิน 1ปี แต่ถ้ามันเสียก็น่าจะใช้ไม่ได้ทั้งหมดสิน่ะ???)

หมายเหตุ : ตอนนี้ที่ทำงานใช้อยู่ประมาณ 15 ตัว และผมไม่เคยเล่นรุ่นนี้ยี่ห้อนี้เลย ผมมาแทนคนเก่าที่เพิ่งออกไป ข้อมูลคนเก่าก็ไม่ได้ทิ้งไว้ให้
อยากรบกวนขอคำแนะนำครับว่าผมจะคอนเนคไปแก้ไขปรับเปลี่ยน AP ทั้ง 15 ตัวนี้ยังไง ลงโปรแกรมจากแผ่นไว้รหัสผ่านที่ตั้งใหม่จะไปใช้เชื่อมต่อกับ AP ทั้ง15ตัวได้ไหม ผมลองลงแล้วเชื่อมต่อไปเป็นครับยอมรับเลย บวกกับโดนเร่งรัดเพราะทุกวันมีคนใช้ไม่ได้เพิ่มขึ้น ท่านใดว่างจะกรุณาให้คำปรึกษาก็รบกวนด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ