Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,635
กระทู้ทั้งหมด
10,061
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• พึ่งซื้อEnGenius EUB9603Hแต่ใช้การไม่ได้เหมือนที่Review
    เริ่มโดย Njkiller
    Read 10,315 times

เมื่อวานพึ่งไปซื้อมาจากSysที่เซียร์มาอ่ะครับ  พอเอากับมาใช้แล้วไม่ค่อยดีเลยครับเหมือนขีดสัญญาณที่เพิ่มขึ้นมันแค่หลอกตาเฉยๆ

คือมีขีดสัญญาณเกือบเต็ม แต่ว่า Cennect เข้าไปไม่ได้ งงๆเหมือนกัน  เดี๋ยวเห็น เดี๋ยวไม่เห็น (ตัวรับของNotebookเห็นขีดเดียวตลอด แต่ก็เข้าไม่ได้เช่นกัน)

ผมควรต้องส่งศูนย์ซ่อมหรือเปล่าครับ

บางทีถ้าต่อได้สัญญาณเต็มเลยนะครับ  แต่พอขยับNoteบุ๊คมาแค่ครึ่งเมตรมันก็หลุดแล้วต่อไม่ติดเลยครับ (มันยังไงกันแน่ครับ)

ป.ล.ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะมาว่าร้ายสินค้าของEnGeniusนะครับ  แค่พบประสบปัญหาในการใช้งานจริงอยากให้ผู้รู้ช่วยตอบที

ตัวรับNotebookของผมเป็น 802.11b/g เท่านั้นครับ  ทำไมมันจึงรับได้ดีกว่าEnGeniusที่เป็น 802.11b/g/n หละครับ

วันนี้เอาเครื่องกลับไปที่ร้าน  พี่เขาใจดีมากเลยครับ  เปลี่ยนตัวใหม่ให้เป็น WifiStaion ยี่ห้อ Ubiquiti Networks ใช้ดีกว่ามากกกกกกกกกกครับ

ไม่มีหลุด  เสถียรสุดๆครับ  เห็นว่าเป็นของ USA แต่ว่า EnGenius เป็นของจีนครับ

yod
คนละร้านแล้วครับ ร้านผม Sysnet Center ชั้น G ครับ ;D ;D ;D

โดยปกติ ถ้าลูกค้าต้องการใช้อุปกรณ์ Wireless Adapter แบบ High Power ผมจะให้ลองลงพวกโปรแกรม NetStumbler เพื่อวัดระดับสัญญาณจากตัว Access Point ต้นทางดูก่อนครับ เพราะอุปกรณ์พวกนี้มีหลายแบบ แตกต่างกันตามลักษณะการใช้งาน

ทั้ง Ubiquiti และ Engenius เป็นอุปกรณ์เกรดระดับกลางเหมือนกันครับ Ubiquiti เป็นของอเมริกาส่วน Engenius เป็นของไต้หวัน อุปกรณ์ Wireless หรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ของไต้หวันค่อนข้างมีชื่อเสียงมากนะครับ  ;D ;D ;D

คนละร้านเหรอครับ  ขอโทษจริงๆครับ  เห็นว่า SYS เหมือนกัน

แต่ผมชอบ EnGenius ตรงประกัน LifeTime นี่แหละครับ

ตัว Ubiquiti Networks ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันนะครับทำไมมันถึงทำงานได้ดีกว่ามากๆๆเลยครับอย่างเห็นได้ชัด ถึงแม้กำลังจะน้อยกว่า
ที่ร้านเค้าบอกว่าตัวนี้ถ้ารู้ทิศทางของตัวส่งจะได้เปรียบกว่าEnGenius  ซึ่งก็ทำงานได้จริงๆครับ  จากที่EnGeniusต่อเข้าไม่ได้เลย

ผมอยู่ห่างกับจุดปล่อยสัญญาณประมาณ 100 เมตรอ่ะครับ