Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,621
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• งานติดตั้ง ระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ตให้กับโรงเรียนใช้พลังงานแสงอาทิตย์
    เริ่มโดย yod
    Read 16,226 times
yod

คุณครูบัวได้ส่งข้อมูลการติดตั้งอุปกรณ์ Wireless Access Point บนภูเขาโดยใช้ไฟจาก Solar Cell มาให้ครับ สมาชิกท่านใดสนใจข้อมูลเพิ่มเติม งานในลักษณะที่ไม่สามารถหาแหล่งจ่ายไฟได้ ติดต่อคุณครูบัวได้ที่ website http://www.krubue.com คุณครูท่านบอกมาว่า ยินดีให้คำปรึกษาครับ  ;D

Mail จากคุณครูบัวครับ

ถึง คุณติ๊ก
        จากการออกสำรวจพื้นที่เพื่อติดตั้งระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ตให้กับโรงเรียน บ้านเลิง บ้านวังผา และบ้านนานกปีด อำเภอปากชม จังหวัดเลย  ผมวิ่งรถไปหลังเลิกเรียนบ้าง เสาร์อาทิตย์บ้าง เกือบ10เที่ยวแล้วครับ พื้นที่เต็มไปด้วยภูเขาออกแบบยากเหลือเกินที่มีไฟฟ้าก็ไม่สามารถเชื่อมต่อ กันได้เพราะมีภูเขาบัง สุดท้ายผมเสนอใช้พลังงานแสงอาทิตย์ ผอ.บอกว่า เอา! ถ้าทำได้ จึงได้วางแผนขึ้นสำรวจบนยอดเขาและตั้งเสาส่งสัญญาณไว้บนภูเขาโดยใช้แหล่ง พลังงานจากแผงโซล่าเซลของ nsthai.com อุปกรณ์ผมใช้ Nano M5 จำนวน 3 คู่ Loco M2 จำนวน 2 คู่ งานนี้ทดลองใช้ Nano Bridge M5 ด้วย OK แล้วครับ ผ่าน สามารถใช้งานได้แล้ว งานสำเร็จในครั้งนี้เพราะความร่วมมือหลายฝ่าย ทั้ง บ้าน วัด และโรงเรียน "บวร." พระอาจารย์ท่านเป็นครูพระสอนศิลธรรม และสอนคอมพิวเตอร์ให้กับโรงเรียนแบบวิทยาทาน (ส่งภาพมาให้ดูด้วยครับ)

ขออนุญาติไม่ลง email นะครับคุณครูบัว เดี๋ยว spam จะถามหาครับ  :)

รูปเยอะนิดนึงนะครับ

คุณครูครับ ไม่คาดเบ้ลท์เลยเหรอครับ  ???

ทางร้าน Sysnet ขอขอบคุณ คุณครูบัว มา ณ.โอกาสนี้ด้วยนะครับ  :) :)

นภดล
คือผมไม่ได้ตั้งใจขุดกระทู้หรอกนะครับ
ผมสงสัยครับว่า จุดส่งสัญญาณ Internet ส่งมาจากไหน ไปยังไงที่จุดรับครับในเมื่อมีเนินเขาล้อมรอบ

ที่ถามเพราะว่าผมก็กำลังคิดและหาวิธีเชื่อมโยง internet เข้ามาที่หมู่บ้านและ ให้โรงเรียนได้ใช้งานครับ
บ้านผมเป็นชาวเขาครับ ห่างไกลความเจริญ ที่โรงเรียนเป็นชาวเขาหมดเลยครับ ป1 - ม3 มีห้องคอมพิวเตอร์ด้วยครับ
ความคิดผมอยากทำร้านเน็ตด้วยและแชร์ internet ฟรีให้กับโรงเรียนในช่วงเวลาเรียน เพื่อขยายกรอบการเรียนรู้ของนักเรียนครับ
ที่โรงเรียนมี IP STar แต่มันช้ามากไม่เพียงพอกับการเพราะโหลดหน้าเพจและจำนวนนักเรียนในห้องคอมฯ ครับ

ข้อมูล
โรงเรียน สมาคมพยาบาลไทย
เลขที่ 135 ม.1 ต.นาไร่หลวง อ.สองแคว, Nan, Thailand 55160

ภาพตัวอย่างดังนี้ครับ

จากรูปที่แนบมานี้
สามารถจัดทำได้ไหม ส่งสัญญาณจากพื้นที่ราบ (จุดส่ง) ยิงขึ้นไปบนพื้นที่สูง (จุดรับที่ 1) ส่งต่อไป (จุดรับที่ 2 คือที่บ้านผม)

หรือจากจุดส่งสามารถยิงไปจุดรับที่ 2 ได้เลยมั้ยครับ
และอยากทราบว่า ผมต้องตั้งเสาส่ง และเสารับ สูงเท่าไรครับ สามารถคำนวณออกมาได้ไหม ถ้าหากได้ ขอทราบราคาและค่าการจัดทำว่าเท่าไรด้วยครับครับ

เคสนี้ถ้าทำได้และงบประมาณไม่แพง น่าจะเป็นประโยชน์กับชาวบ้านบนดอยมากครับ

ติดต่อกลับมาหาผมที่
ju-jhub@hotmail.com
อีเมล์หรือโทรหาผมก็ได้นะครับ เบอร์ 088-4941877

yod

check พิกัดที่ web http://www.ubnt.com/airlink/ นี้ได้เลยครับ ตัวโปรแกรมมันจะคำนวนให้ครับว่าความสูงของเสาที่เรากำหนด สัญญาณมันจะผ่านได้หรือเปล่า

ทางห้วยขาแข้ง เช่าเสา tower พร้อม internet กับทาง tot ครับ