Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,621
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• พี่ครับ ซื้อมา สี่เดือนล่ะครับ ยังติดไม่ได้ครับ ขอคำปรึกษาครับ
    เริ่มโดย goloei
    Read 18,395 times

Ubiquiti NanoStation M5 ครับซื้อมาได้ 4 เดือนแล้วครับ ตอนนี้สายยังอยู่เสาครับ เอามาระยะไม่กี่กิโล ได้ครับ แต่ พอเอาไปไว้เสาห่างกัน 9.28 กิโลเมตร ไม่ได้เลยครับ ขึ้นเสา 80 เมตรครับ (เสา FM) ส่วนบ้านผมขึ้น 15 เมตร ปรับเรียบร้อยทุกอย่างครับ จ้างเด็กปีนเสามา เกือบยี่สิบครั้งแล้วครับพี่ ครั้งละ 300 หมดตังค์ไปเยอะเลยครับ ผมไม่รู้จะทำไงดีครับ อยากขายครับ หรือว่าเป็นที่ สายไฟฟ้าแรงสูงหรือเปล่าครับ วิธีแก้ ๆยังไงครับ ซื้อมา สี่เดือนแล้วครับทำไม่ได้สักทีขอขอบพระคุณมากครับ หรือว่าจะขึ้น 120 เมตรเลยครับ
จังหวัดเลย
ลงชื่อ กำพลศักดิ์

ลองเช็ค Profile จาก google earth ดูครับว่ามีอะไรบังมั้ย คลื่นวิ่งเป็นเส้นตรงนะครับ (Line of sight) อาจต้องมีการปรับมุมก้ม เงย ด้วย
ถ้าเป็นที่ราบ ที่ความสูงของเสาส่งและรับ ประมาณ 15 เมตร จะได้ระยะทางไกลสุดประมาณ 30 กม.  ถ้าจะให้ดีลองติดตั้งที่ความสูง 15 เมตรทั้งคู่
และอาจเกิดจากสัญญาณรบกวนของคลื่นวิทยุ FM ด้วย ควรให้ห่างจากสายอากาศของ FM

ผมแนนำให้ เปลี่ยนตัวส่ง ครับ

เป็นตัวนี้ครับ Ubiquiti Wireless Kit RocketM5 + Ubiquiti Airmax-5G20-90 เสาอากาศ Outdoor แบบ Sector 20dBi  (4,550+7,000)=11,550 B

NanoBridge M5 ความกว้างของสัญญาณ 7 องศา เองครับ ตัวบน 90 องศา ครับ

ตัวนี้ครับ จับคู่กับ NanoBridge M5 ที่คุณซื้อไปครับ เพราะ NanoBridge M5 ผมว่าไม่เหมาะเป็นตัวส่งครับ ต้องตรงกันจริงๆๆ

อีกอย่างครับตอนผมปีนไปติดตั้งเสา เอากล้องส่องทางไกล ไปด้วย ครับ เห็นจุดที่จะ บีม สัญญาณ ไป ชัดดี ครับ

ผมก็ซื้อของไป ประมาณ สองเดือนกว่า จะ ติด ตั้ง เสร็จ ครับ

ผมว่าเสาตัวส่งของคุณ สูงพอแร้ว นะ ครับ

เอาใจช่วยให้ติด ตั้ง เสร็จ ไวๆ นะ ครับ ผม

yod

ต้องขอโทษที่ตอบล่าช้าด้วยครับ ที่บ้านน้ำท่วมเรียบร้อยแล้วครับ  :'( อพยพออกมาเพิ่งได้เข้า Internet ครับ

ลองให้ตัวที่ตั้งเสาต่ำกว่าแหงนหน้าขึ้นซัก 5 องศาครับ ส่วน ตัวที่เสาสูงก็ลองก้มต่ำลงมาซัก 5 องศาเช่นกัน เสาไฟฟ้าไม่มีผลครับ ความถี่คนละเรื่องเลย แต่สายไฟที่เป็นแผงที่ลากระหว่างเสาไฟฟ้าระหว่างต้น มีผลมากครับ เพราะมันบังสัญญาณ

น่าแปลกนะครับ    

UBiQUiTi NanoStation M5  มันส่งสัญญญาณ ออกในรัศมีกว้างพอสมควร

ถึงตัวส่ง ตัวรับ จะตั้งไม่ตรงกันเท่าไหร่ มันก็น่าจะมีสีญญาณบ้างนะ

ผมใช้ AirGrid M5  ซึ่งรัศมีการส่งแคบมากๆ ต้องเล็งเหลี่ยม ให้ตรงจริงถึงรับได้

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,790.msg1652.html#msg1652

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย มาอ่านจากบอร์ดนี้แหละแล้ว ก็ติดตั้งครั้งแรก เเลย

เอาใจช่วย ลองอีกทีครับ

ลองหลายรอบแล้วครับ ทำไงดีครับ ช่วยผมหน่อยครับ
อยากขายต่อครับ ตอนนี้เอาเก็บไว้เฉย ๆ
เสนอราคาได้น่ะครับ

yod

สวัสดีครับ

ถ้ายังไงส่งพิกัดละติจูดกับลองติจูดให้ผมตรวจสอบพื้นที่หน่อยได้มั้ยครับ

การหาพิกัด ละติจูด ลองติจูด โดยใช้ Google Earth