Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,635
กระทู้ทั้งหมด
10,061
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• Ubiquiti Power Bridge M5 10Km ดูยังไงครับ
    เริ่มโดย heem
    Read 13,770 times

พอดีผมใช้ net 12Mb ส่งผ่าน Ubiquiti Power Bridge M5 ประมาณ 10Km เสาสูง 10m พอได้ไหมครับ
มีตั้นไม้ไม่ค่อยเยอะเท่าไหร โล่งพอสมควร ติดตั้งเสาหันไปทิศทางเดียวกันธรรมดา พี่ๆพอจะมีวิธีปรับให้สัญญาณได้แรงกว่านี้ไม่ครับ
จะเป็นพระคุณอย่างสูงขอบคุณมากครับ

อืมลักษณะคล้ายกับที่ผมทำอยู่ครับ แต่ระยะของผมจะอยู่ที่ 9km เห็น status ผมตกใจเลยแทบจะเหมือนของผมทั้ง signal , ccq , airmax capacity โดยรวมแล้วผมตอบได้เลยว่า "พอใช้ครับ" ถ้าใช้ในงาน WISP แต่ถ้าใช้ในงาน residential อย่างของคุณคิดว่าอยู่ในเกณฑ์ "ดี" ให้ทดสอบ speedtest จาก tool ดูนะครับว่า rx rate ได้เท่าไรถ้าเกิดเยอะกว่า 12 mbps นั่นถือว่าดีเหลือกินเหลือใช้ครับ