Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,624
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• setup wifi ให้รองรับได้ 200-700คน bandwidthไม่เย่อะ
    เริ่มโดย sept
    Read 10,018 times

สวัสดีครับ

ผมต้องการติดตั้ง network รองรับคนในห้องจัดงาน

ลูกค้า 200-700 คน

พื้นที่ 70x70 ตารางเมตร ไม่ค่อยมีสิ่งกีดขวาง

bandwidth ยิงข้อมูลประมาณ 500kb ไปที่มือถือ ไม่พร้อมกัน

อยากถามว่า setup network แบบทั่วไป ใช้switch + access point หลายตัว + ssidเดียว + auto dhcp เลยได้ไหมครับ

และ

มีอะไรที่ต้องคำนึง หรือระวังระบบไหมครับ อย่างเช่น overload

ถ้ามีอุปกรณ์ที่แนะนำจะดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

[

yod

ถ้า 200 Users ตัว router ธรรมดาๆ nat session ไม่พอแน่ๆครับ

ต้องแยกเป็น 2 ส่วนครับ ส่วนที่เป็น router และ ส่วนที่เป็น Wireless

ส่วนที่เป็น router ถ้า user เกิน 200 ต้องรองรับ ip class b หรือ a ครับ ถ้าประหยัดหน่อยก็ใช้ mikrotik routerboard ได้เลยครับ

ส่วน wireless อาจจะต้องติดตั้งหลายตัว เพื่อที่จะได้กระจาย bandwidth ได้พอครับ และตั้ง ssid เดียวกัน