Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,622
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• APC 2mi ต่อไม่ติด
    เริ่มโดย phisanulok12
    Read 5,995 times

ผมพึ่งซื้อ APC 2mi มาวันนี้  ให้ทางร้านเซตให้เรียบร้อย  แต่พอเอามาต่อใช้ที่บ้าน  มันต่อไม่ติดอ่ะคับ  ที่คอมมันขึ้นชื่อไวไฟ แต่กด connet ไม่ได้ เหมือนมันไม่ยอมแจก ip เลย   มีวิธีแก้ไขไหมครับ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดด้วย  เลยลำบากถ้าจะต้องกลับไปให้ที่ร้านเซตใหม่

yod

ตัว ap จะไม่แจก ip นะครับ ตัว router จะเป็นตัวที่แจก ip ลอง fix ip ที่ card wireless ของคอมพิวเตอร์แล้วเชื่อมต่อดูครับ ถ้าเชื่อมต่อได้ ให้ตรวจสอบที่ router ครับ

แล้วการที่ connet wifi ไม่ได้นี่เกี่ยวกับการแจก  ip ขอตัว router ด้วยหรอคับ  ปกติมัเสียบปปลั๊กถึงแม้จะไม่ได้ต่อ lan เข้าแล้วต้อง connet ติดไม่ใช่หรอคับ  หรือผมเข้าใจไรผิดหว่ามัน

yod

ตัว access point ไม่ได้เป็นตัวแจก ip ครับ ลองทดสอบ fix ip ที่ card wireless แล้วเชื่อมต่อดูหรือยังครับ

ไม่ทราบว่าใช้ router zyxel หรือป่าว ถ้าใช้ตัวนี้  dhcp pool size บางรุ่น 32 บางรุ่น 40 จะแจกไอพีตามนั้น ที่เหลือต้องฟิกเองครับ