Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,621
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• Ubiquiti UniFi AP Long Range ไฟเขียวค้าง รีเซ็ทไม่ได้
    เริ่มโดย sosweets
    Read 11,791 times

สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนด้วยครับ
ตอนนี้ Ubiquiti UniFi AP Long Range แบบติดตั้งภายในอาคาร ความเร็ว 300Mbps (802.11n) ความถี่ 2.4 GHz มีอาการไฟเขียวติดค้าง ติดต่อผ่านคอมไม่ได้
อาการเหมือน UniFi กับคอมพิวเตอร์หากันไม่เจอ แถมสถานะการ์ดแลนคอมเป็น Network Cable Unplug
ลองเอาเข็มจิ้มปุ่มรีเซ็ท 30 วินาทีก็ไม่มีผลเปลี่ยนแปลงอะไร
อายุอุปกรณ์ผ่านมาปีกว่าแล้วครับ แต่ไม่ได้เอาไปใช้งานจริงเลยครับ เก็บจนลืมครับ

ถ้าเขียวค้างจะไม่เสียครับ ถ้าขึ้นไฟส้มกระพริบแสดงว่าเสียครับ

เบื่องต้นลองกดปุ่มรีเซ็ตค้างไว้ แล้วค่อยเสียบไฟ ครับไม่ต้องต่อสายแลนนะครับ ถ้าทำแล้วขึ้นไฟส้มค้าง แสดงว่าใช้งานได้ปกติครับ แล้วต่อเข้ากับ router เพื่อให้ตัวอุปกรณ์รับ DHCP ได้เลยครับ

ผมลองทดสอบ กดปุ่มรีเซ็ตค้างไว้ แล้วค่อยเสียบไฟค้างไว้
อาการไฟเขียวค้างก็ยังเป็นเช่นเดิมครับ
อาการนี้ส่งกลับร้านเพื่อส่งซ่อมได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

yod
ส่งกลับมาที่ร้านเพื่อตรวจสอบได้เลยครับ เผื่ออาจจะมีปัญหาที่ firmware ครับ