Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,637
กระทู้ทั้งหมด
10,062
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• ช่วยทีครับ
    เริ่มโดย chenola
    Read 5,505 times

มือใหม่ฮะ RB 750 ต่อแล้วทำไมไม่แจกไอพีให้คอมครับทั้งที่ทางร้านก้อเซ็ตค่าเบื่องต้นมาแล้ว ip ไม่เห็น auto เลยครับ เลยไปต่อไม่ได้เลย งง

ผมทำถึงสเต็บที่ 3 ตามคูมือทางร้านให้มาแล้วคับ bridge modem เรียบร้อยแล้ว ทดลองโดย สร้างตัว connect บนวินโดว์แล้วต่อก้อเชื่อมเน็ตได้ครับ แต่ต่อเข้า RB 750 แล้วเน็ตไม่ออกอะคับ ผู้รู้ช่วยที

yod

ถ้ามีการแก้ไขอะไรนอกเหนือจากในเอกสารที่ผมให้ไป ให้ restore ค่ากลับมาก่อนครับ

จากนั้นแก้ user/password ใน ppp-->pppoe-out1 หรือยังครับ

ถ้าแก้ไขแล้ว ให้ดูตรงมุมขวาล่างของหน้าจอ pppoe-out1 จะต้องขึ้นเป็น connected ครับ

จากนั้นเข้า new terminal พิมพ์ ping www.google.co.th ถ้าออก internet ได้จะต้องมี reply กลับมา

ผม config และทำการทดสอบกับ internet true ก่อนที่จะส่งสินค้าไปครับ

ครับผม แต่ว่าการ restore กับ การ reset มันเหมือนกันมั้ยคับ และะพอมีวิธี restore รบกวนทีครับพอดีผมมือใหม่ๆค้าบผม

โทษทีครับ พอดีมั่วจนมาถูกทางละคับ ลืมอ่านในหัวข้อที่ 9 ตอนนี้ ออกเน็ตได้ละเดี๋ยวจะลองในหัวข้อต่อไปคับผม

restore คือการเรียกค่าที่เรา backup ไว้มาใช้ครับ
reset (Reset Configuration) คือ การเรียกคืนค่าโรงงานครับ (หากไม่มีเมนู Reset Configuration ให้ Upgrade RouterOS ครับ)

ส่วน reboot คือ รีสตาร์ทเครื่อง

ไปไม่ถูกละลองไปหลายอย่างละคับ Hotspot ไม่เห็นทำงานเลยคับ หน้าเว็บให้ล็อก U/P ไม่ขึ้นคับ ได้แต่พิมพ์ ip ถึงจะให้ใส่หน้าล็อกอินคับ ......... ???

yod

hotspot จะทำงานก็ต่อเมื่อเข้า website ได้ครับ ไว้เป็นขั้นตอนสุดท้ายครับ ลองทดสอบออก internet ให้เรียบร้อยก่อน enable hotspot server ครับ