Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,625
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• Ruijie Recovery Firmware
    เริ่มโดย yod
    Read 4,675 times
yod

Ruijie Recovery Firmware

เวลาเราสั่ง Upgrade Firmware อุปกรณ์ Ruijie ผ่าน Cloud จะต้องคอยดู Log ด้วยนะครับ ว่า Upgrade สำเร็จหรือยัง เพราะบางทีกำลัง Upgrade แล้วไปดึงปลั๊กออก จะทำให้ Firmware มีปัญหาครับ

Boot ขึ้นมาแล้วมีไฟสีเขียวกระพริบแว๊บๆตลอด และใน Ruijie Cloud ก็ขึ้น Offline

ถ้าเกิดปัญหาแบบนี้ ส่งให้ทางร้านแก้ไขให้ได้เลยนะครับ หรือ ถ้ามีสาย Console อยู่ ก็ทำตามวิธีนี้ได้เช่นกันครับ

Download Putty กับ TFTP ที่ Link นี้ครับ https://sysnetcenter.com/software/putty-tftp.rar

1. ต่อสาย Console เข้า PC หรือ Notebook ตรวจสอบว่า Windows มัน Detect เป็น COM อะไรก่อนครับ เครื่องผม detect เป็น COM4 แล้ว ต่อเข้ากับ Port Console ของ Ruijie Device

2. เปิดโปรแกรม Putty

Connection Type: Serial

Serial line: COM4 (ดูจากข้อ 1)

Speed: 9600

Click [Open]

3. ต่อสาย Lan เข้ากับ Port Lan ของ PC และ Port Lan ของ Ruijie จากนั้น Fix IP ที่ PC ตามรูปครับ

4. เปิดโปรแกรม TFTP ขึ้นมาครับ

Current Directory: ให้ Download Firmware ล่าสุด แล้วแตกไฟล์ออกมาเก็บไว้ใน Folder นี้

Server Interface: เลือก Crad Lan ที่เชื่อมต่อกับ Ruijie

Copy Firmware ไว้ใน Folder ที่กำหนดใน Current Directory

5. ปิด/เปิด Power อุปกรณ์ Ruijie รอจนขึ้นคำว่า Press Ctrl + C ก็ให้กด Ctrl + C พร้อมกันครับ มีเวลา 3 วินาที ถ้าไม่ทัน ให้ ปิด/เปิด อุปกรณ์ Ruijie ใหม่อีกครั้ง

แล้ว กด 0

กด 1

ใส่ IP ตามรูปครับ

ตรง Plz enter the filename: ให้ Copy ชื่อไฟล์ Firmware แล้ว Click เม้าส์ขวา paste ได้เลย

Determined to Upgrade กด Y

หลังจากกด Y จะรอนานหน่อยครับ ประมาณ 3-5 นาที ห้ามดึงปลั๊กออก หรือ ปิดโปรแกรมเด็ดขาด

พอ Upgrade เสร็จ จะขึ้น Success: Upgrading OK

กด Ctrl + Z แล้ว กด 0

กด 2

6. รอจนอุปกรณ์ Boot เรียบร้อย จะขึ้น Password ให้ใส่ admin แล้วพิมพ์ sh ver ตรวจสอบ Version Firmware

7. ถ้า Upgrade เรียบร้อย ใน Ruijie Cloud จะขึ้น Status Connected ครับ

เรียบร้อยครับ