Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,624
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• ตัดสินใจเลือกซื้อสินค้า
    เริ่มโดย aoom240
    Read 14,556 times

ผมกำลังตัดสินใจเลือกซื้อสินค้าอยู่ครับ 
การใช้งาน
ส่งสัญญาณไวเลท  จากจุดส่งตึก3ชั้น  แล้วปีนขึ้นไปบนเสาอากาศวิทยุ 10 เมตร  (โรงพักอะครับ)
ไยงจุดรับ  ที่บ้านสองชั้น  ระยะทางจริงทางอากาศ 4.5 กิโลเตร  แต่ว่าระหว่างทางมีต้นไม้ใหญ่บ้างเล็กน้อย
ต้องการไทงานต่อที่บ้านครับ  เพราะระบบที่โรงพักมีระบบ polis อยู่ด้วย  ผมดูสินค้า 2 ตัวนี้ไว้  ตามสเปคแล้วมันถึงทั้งคู่ แต่เวลาใช้งานจริง ผมเกรงว่าคุณภาพมันอาจด้วยลง  ส่งสัญญาณอินเทอร์เนต+ระบบ polis  ขอคำแนะนำด้วยครับ
1.ชุดติดตั้งเครือข่ายไร้สาย Ubiquiti NanoStation2 ระยะได้ถึง 6 กิโลเมตร 54Mbps
2.ชุดติดตั้งเครือข่ายไร้สาย Ubiquiti NanoStation M5 ระยะได้ถึง 10 กิโลเมตร +150Mbps

yod

สวัสดีครับ

ระยะทั้ง 2 ฝั่ง ควรจะต้องมีความสูงใกล้เคียงกันครับ +- ไม่ควรเกิน 1 เมตร ต้นไม้ใหญ่ ถ้าสูงไม่ถึงระยะเสา ไม่มีปัญหาครับ

สัญญาณ Internet + Polis System ถ้าเป็น Ubiquiti NanoStation M5 จะดีมากครับ เพราะกำลังส่งสูง และได้ Bandwidth ที่สูงด้วยครับ

yod

สวัสดีครับ

ระยะทั้ง 2 ฝั่ง ควรจะต้องมีความสูงใกล้เคียงกันครับ +- ไม่ควรเกิน 1 เมตร ต้นไม้ใหญ่ ถ้าสูงไม่ถึงระยะเสา ไม่มีปัญหาครับ

สัญญาณ Internet + Polis System ถ้าเป็น Ubiquiti NanoStation M5 จะดีมากครับ เพราะกำลังส่งสูง และได้ Bandwidth ที่สูงด้วยครับ
[/quote]

โทรสอบถามรายละเอียดได้เลยนะครับ

ใช้แล้วนะครับถ้าระยะไม่ไกลฏ้ไม่อยากครับ ชิลๆ

ผมตัดสินใจเลือกเจ้าตัวนี้ครับ  Ubiquiti NanoStation M5 แต่ยังกังวลว่าอาจมีปัญหาเพราะยังไงแล้วฝังต้นทางมันสูงอยู่แล้ว(ตึกโรงพัก)  ส่วนฝั่งปลายทางเป็นบ้านผมเอง  แล้วเจ้าต้นไม้ใหญ่มีอยู่ทั้งสองฝังห่างจากจุดตั้งเสาประมาณ 5 เมตร  ใบของมันบังจุดติดตั้งอุปกรณ์ทั้งสองจุดพอดี  ถ้าจะกำหนดระยะความสูงไม่ให้เกิน+-  1  เมตร  เราก้มตัวส่งสัญาณลงมาให้สอดรับกับตัวรับสัญาณที่บ้านแบบนี้ได้ไหมครับ

yod

ได้ครับ

ที่หลังตัวอุปกรณ์จะมีไฟโชว์ Signal Strength 4 ดวง จะแสดงตามระดับกำลังของสัญญาณที่รับได้ ช่วยในการปรับแต่งอยู่ครับ

ลืมถามไปครับ  ถ้าผมซื้ออุปกรณ์ตัวนี้มาแล้วส่งสัญญานไม่ถึง สามารถเอาอุปกรณ์ตัวไหนไปติดตั้งเพิ่มเพื่อให้ส่งสัญญานได้ไกลขึ้นไหมครับ

yod

ตัวนี้จะต่อเสานอกไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยนรุ่นอุปกรณ์ครับ

gclub    gclub