Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,655
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• วิธีการเซ็ท EOC 1650
    เริ่มโดย b39pow
    Read 16,217 times

ใช้ EOC 1650 อยู่ เวลาเข้า IE แล้วพิมพ์  http://192.168.1.1 เพื่อเข้าไปเซ็ทจะเข้าไม่ได้เลยครับ ต้องไปแก้ที่ไหนครับ ลองกด reset ที่ตัว EOC 1650 แล้วก็ยังเข้าไม่ได้ครับ  ตอนนี้ IP =192.168.2.101 Subnet Mask =255.255.255.0 Default Gatway= 192.168.2.1  แต่เวลาเข้า IE แล้วพิมพ์  http://192.168.2.1 จะเข้าได้แต่หน้าจอ set up เป็นของ internet cafe ข้างบ้าน ซึ่งจะไม่เหมือนกับตอนเข้า 192.168.1.1 เพื่อไปเซ็ทอัพเครื่อง

ปกติ EOC ที่ร้านเซ็ทมาให้ อยู่ในโหมด Client Router ก็เข้า ไปเลือก network site surway ได้ปกติ (เลือก SSID ที่ติดลบน้อยที่สุดอยู่ซึ่งเป็น internet cafe ข้างบ้าน ) แต่เล่น internet ได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยลองไปเซ็ท ให้ EOC เป็นโหมด Client Bridge  แต่ SSID ที่เลือกไว้ ยังเป็น internet cafe ข้างบ้านอยู่   ซึ่งในโหมด Client Bridge กับใช้ รับ wifi ข้างบ้านซึ่งเป็น internet cafe ได้ดีมาก ไม่มีหลุดเลย ใช้ได้ตลอด   อยากทราบวิธีการเปลี่ยนให้กลับไป เข้า 192.168.1.1 ได้เหมือนเดิม กรณีโดน lock สัญญาณ จะได้ไปเลือก wifi ของ TrueWifi ได้ .....ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

ในกรณีที่ Reset อุปกรณ์แล้ว การเข้าหน้า Config ของอุปกรณ์ engenius eoc-1650 โดยตรง จะต้องทำการ Fix IP ที่เครื่อง Computer ก่อนครับ เพราะตัว Access Point จะไม่ทำการแจก IP ให้ครับ
   การ Fix IP Address บน Windows7 เพื่อ Config อุปกรณ์ Network
วิธีการ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เพื่อเชื่อมต่อกับ Access Point

จากนั้นก็แก้ไขค่าต่างๆของ อุปกรณ์ได้เลยครับ

Mode Client Bridge กับ Client Router จะต่างกันคือ ในกรณีที่เป็น Client Router อุปกรณ์ Engenius EOC1650 จะทำตัวเองให้เป็น Router ซึ่งจะแยกเป็นอีกวงนึงขึ้นมา เราก็จะสามารถต่อกับเครื่อง client ได้อีกหลายๆตัว ส่วน mode client bridge ก็จะทำตัวเป็นเหมือนพวก wiresless usb adapter ที่เป็น usb อะครับ แต่เปลี่ยนเป็น port lan แทน

เรื่องการรับสัญญาณ ระหว่าง mode Client Router กับ Mode Client Bridge ไม่น่าจะแกต่างกันครับ ถ้ารู้จุดที่ตั้งของ Access Point ต้นทาง แนะนำให้เลื่อน switch เป็น internal และหันหน้าอุปกรณ์ eoc 1650 ไปที่ access point ต้นทาง จะช่วยในการรับสัญญาณได้ดีขึ้นครับ
ถ้าใช้ต่อกับ computer แค่เครื่องเดียว เลือกเป็น client bridge ก็ได้ครับ