Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,655
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ต้องการทำ wifi hotspot 100-150 client ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ
    เริ่มโดย Jo Jaichuen
    Read 11,330 times

อยู่ในตัวอำเภอครับ  ต้องการปล่อยในรัศมี 1-1.5 กิโลเมตร มีเน็ต 3bb 12 mb 1 เส้น ตอนนี้ใช้ที่ร้านอยู่ 12 เครื่อง กลุ่มผู้ใช้อยู่ติดๆกัน 
สภาพแวดล้อมส่วนใหญ่เป็นบ้านชั้นเดียว ตึก2ชั้น มึตึก3 ชั้นบ้าง ที่ร้านผมจะเป็นจุดศูนย์กลางพอดี
ควรจะใช้โปรแกรมอะไรควบคุม  และอุปกรณ์อะไรเก็บ log
เสาส่งควรจะตั้งสูงกี่เมตร
ช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่เหมาะสมด้วยครับ

ผมว่าจะใช้  (อันนี้ผมคิดเอาเองไม่รู้ถูกต้องรึป่าวครับ)
                     1.  linksys wag120n 150 mbps  1 ตัว (มีอยู่แล้ว)

2. mikrotik  rb450g     1 ตัว

3. tp-link 24 port 10/100   1 ตัว (มีอยู่แล้ว)

4. bullet m2hp 150 mbps 600mw กับเสา tactio laxo-an-gpo9l  9dbi      5 ชุด

5. lomega stor center ix2-200 nas + hdd  เก็บ log   1 ตัว

พอจะเป็นไปได้มัยครับ ควรจะใช้อุปกรณ์อะไรดีช่วยแนะนำด้วยครับ
มือใหม่ครับอยากลองทำเองขอบคุณล่วงหน้าครับ

yod

สวัสดีครับ

การกระจายสัญญาณ wireless ด้วย AP (Access Point) มีรุ่นที่สามารถทำได้ไกลได้หลายๆกิโลฯครับ แต่ข้อจำกัดจะอยู่ที่ตัวรับ Wireless เช่น Notebook จะสามารถส่งสัญญาณกลับได้แค่ 100-150เมตรเท่านั้น ซึ่งเป็นข้อจำกัดในเรื่องกำลังส่งของอุปกรณ์ จะทำให้ไม่สามารถสื่อสารกันได้ วิธีแก้คือต้องนำ AP ทำเป็น Repeater หรือ WDS ไปวางใกล้ๆในรัศมีของอุปกรณ์ Notebook และให้ Notebook เชื่อมต่อ Wireless กับ AP ตัวนั้นๆแทนครับ หรือจะเปลี่ยนตัวรับให้เป็น AP รุ่นที่กำลังส่งเท่าเทียมกันกับตัวส่งโดย Set อุปกรณ์ให้ทำเป็น Mode Client แต่ถ้าเป็นรัศมี 2-300 เมตร อาจจะเปลี่ยนตัวรับให้เป็นตัวรับ USB ที่กำลังส่งสูงๆแทนก็ได้ครับ

ถ้าต้องการเก็บ log แบบครอบคลุมตาม พรบ. แนะนำเป็น software ibsg3.0ติดตั้งบน computer จะดีกว่าครับ