Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,621
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• จะทำ AP-WDS ข้ามรุ่นระหว่าง LOCO M2 กับ ROCKET M2 ได้ไหมครับ
    เริ่มโดย opor
    Read 9,404 times
opor

จะทำ AP-WDS ข้ามรุ่นระหว่าง LOCO M2 กับ ROCKET M2 ได้ไหมครับ

มีข้อเสียอะไรไหม
ถ้าเทียบกับ ทำ WDS ตรงรุ่น ROCKET-ROCKET มีอะไรแตกต่างกันไหมครับ

คือผม อยากใช้ตัว LOCO M2 เป็นจุดส่ง
และใช้ ROCKET M2 + เสา เป็นตัวรับ เพื่อกระจายสัญญาณใช้งานรอบๆตัวจุดรับน่ะครับ

ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ ทำได้ปกติครับ เพราะเป็น AirMax เหมือนกัน

ส่วน Rocket M2 + เสากระจายรอบๆตัว นี้คือยังไงครับ หมายถึงโมฯเสาเองหรือเปล่า ไม่แนะนำให้ทำเพราะค่า vswr มันสูง เดี๋ยวภาคส่งของอุปกรณ์ก็จะเสียหาย หลายๆที่เขาจะไม่รับเคลม และอีกอย่าง การส่งของ Rocket M มันเป็น mimo คือแยกกันส่งแยกกันรับครับ

opor

สวัสดีครับ ทำได้ปกติครับ เพราะเป็น AirMax เหมือนกัน

ส่วน Rocket M2 + เสากระจายรอบๆตัว นี้คือยังไงครับ หมายถึงโมฯเสาเองหรือเปล่า ไม่แนะนำให้ทำเพราะค่า vswr มันสูง เดี๋ยวภาคส่งของอุปกรณ์ก็จะเสียหาย หลายๆที่เขาจะไม่รับเคลม และอีกอย่าง การส่งของ Rocket M มันเป็น mimo คือแยกกันส่งแยกกันรับครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ

จะใช้เสา Dipole(ที่ใช้กับ router ทั่วๆไปน่ะครับ) พอดีมีของเก่า 10dbi อยู่ 2ต้น
และจะเอามากระจายภายในตึกน่ะครับ มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

สงสัยเหมือนกันว่ามันจะเวิร์คไหมครับ หรือมันไม่ได้ออกแบบมาให้กระจาย
เพราะเท่าที่เห็นเหมือนเน้น P2P มากกว่า
หรือแนะนำให้ผมซื้อตัวอื่นดีกว่าครับ