Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,621
กระทู้ทั้งหมด
10,058
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• คู่มือการ Config Tenda 4G680 4G Router กระจายสัญญาณ WIFI
    เริ่มโดย yod
    Read 13,685 times
yod

คู่มือการ Config Tenda 4G680 4G Router กระจายสัญญาณ WIFI

Tenda 4G680 อุปกรณ์ 4G LTE Wireless Router แบบมี Slot ใส่ Sim โดยตรงไม่ต้องใช้ 4G USB Dongle หรือ 4G Aircard ครับ รองรับทุกเครือข่าย กระจายสัญญาณ WIFI ย่านความถี่ 2.4GHz

4G Wifi Router รุ่นนี้มี Port RJ11 ต่อสายโทรศัพท์ เพื่อใช้แทนมือถือได้ด้วยครับ

ตัวอย่างผมใช้ Sim Internet ของ True ซึ่งแถมมากับ Package Internet Fiber ครับ

หลังจากใส่ Sim ที่ตัวอุปกรณ์ Tenda 4G680 พอเปิดเครื่อง ตัวเครื่องจะ Detect สัญญาณ 4G ให้อัตโนมัติ และ กระจายสัญญาณ WIFI โดยชื่อสัญญาณ และ WIFI Password จะอยู่ด้านหลังเครื่องครับ

แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อสัญญาณ WIFI ต้องเข้าไปแก้ไขค่า Config ในตัวอุปกรณ์

ขั้นตอนตามนี้ครับ

1. ใส่ Internet SIM ตามรูปครับ ต่อสาย Lan จาก PC เข้าที่ Port 2

2. เปิดเครื่อง รอซักครู่ ไฟสัญญาณ Internet สีฟ้าจะขึ้นมา และ แถบ Led ด้านขวาจะเป็นระดับของสัญญาณ 4G ที่เสาของอุปกรณ์รับได้ครับ

3. เปิด Browser ที่ PC/Notebook หรือ จะใช้ Smartphone/Tablet เชื่อมต่อสัญญาณ WIFI ก็ได้ครับ
พิมพ์ 192.168.0.1 ใช้ User: admin และ Password: admin

จะเข้าหน้า Menu หลัก แสดงรายละเอียดต่างๆเช่น ระดับสัญญาณเชื่อมต่อ 4G LTE

4. Menu WIFI --> Basic

Mode: 802.11 N Only (B กับ G น่าจะไม่มีใครใช้แล้วครับ)
SSID: ชื่อสัญญาณ WIFI
Pre-Shared Key: รหัส WIFI

Click [Apply]

5. ถ้าต้องการเปลี่ยน IP LAN เข้า Menu LAN

หรือจะเพิ่มจำนวน IP Address ที่จะแจกให้กับ Device ให้มากขึ้น Default จะได้ประมาณ 40 IP

แต่ ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ เพราะปกติอุปกรณ์ 4G Router ส่วนใหญ่เราจะใช้กันแบบ Home Use เต็มที่ไม่ควรเกิน 10 Device

6. Tenda 4G680 ส่งและรับ SMS ได้ครับ

หรือถ้าเราลืมว่า Sim ที่ใช้อยู่เป็นเบอร์อะไร ให้เข้า Menu USSD

ตัวอย่างจะเป็น Check เบอร์โทรของ True ครับ ใช้ USSD *933# แต่ละค่ายจะใช้ USSD Code ไม่เหมือนกันนะครับ

เรียบร้อยครับ  8)