Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,641
กระทู้ทั้งหมด
10,064
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• เครือข่าย 3G กับ Dynamic DNS และ Port Forward
    เริ่มโดย yod
    Read 52,791 times
yod

วันนี้มีเรื่ออยากแชร์ข้อมูลนิดหน่อยครับ

อาทิตย์ก่อนลูกค้าซื้อ 3G Router ใช้กับ Sim TOT ทางผมก็นึกว่าเอาไปแค่เล่น Internet เฉยๆ ก็ขายสินค้าตามปกติ

วันนี้ น่าจะเป็นทางช่างติดตั้งกล้องวงจรปิดทางลูกค้าคนนั้นโทรมา บอกว่าจะขอเคลมของ อุปกรณ์มันใช้ไม่ได้ มันเสีย ถามไปถามมาคือไม่สามารถใช้ Dynamic DNS รวมถึง Forward Port กับอุปกรณ์ 3G Router ที่ใช้ร่วมกับ sim TOT ได้ เขาต้องการดูกล้องผ่าน Internet แต่ที่ๆติดตั้งไม่มี adsl มีแต่ 3g  :o

ผมก็เลยแจ้งไปว่า ระบบเครือข่าย 3g ของ TOT เขาไม่ได้แจก ip public น่ะ มันแจกเป็น private ip มาให้ ถ้าจะต้องการให้อีกวงทะลุเข้ามา ต้องไปทำที่ router ที่ tot ด้วย

ทีนี้และครับ เขาก็พูดขึ้นมาเลยว่า เขาติดตั้งงานแบบนี้มาหลายงานแล้ว ทำได้แน่นอน ip ที่ tot แจกเป็น ip จริงแน่นอน คุณไม่เคยทำหรือไง อุปกรณ์คุณนั้นแหล่ะมีปัญหาทำไมได้ ทางผมก็เลยขอข้อมูลเพิ่มเติมว่า ip ที่ได้มาเป็น ip อะไร เดี๋ยวผมจะตรวจสอบให้ จะขอลอง ping เข้าไปหน่อย รวมถึงงานที่คุณติดตั้งด้วย มีตัวอย่างให้ผมดูหน่อยได้มั้ย  ???

อืมม.เขาบอกว่าเป็นความลับ บอกไม่ได้ เรื่องพวกนี้เขาไม่บอกกัน ฟังๆดูก็ประมาณว่า กลัวผมไปรับติดตั้งแล้วแย่งงานจากเขาแน่ๆ

คุยกันไปคุยกันมา เขาก็ต้องการเคลมให้ได้ อุปกรณ์มันมีปัญหา มันเสียแน่ๆ Forward Port แล้วดูผ่าน Internet ไม่ได้ แล้วจะให้ลูกค้ามาหาผมที่ร้านคุยกับผมเอง..  >:( >:( >:(

เฮ้อ....

ทีแรกก็นึกดีใจนะครับ คิดว่า TOT 3G ให้เป็น public ip แล้ว จะได้ขาย router พ่วงกล้องซะเลย

เลยไปหยิบ 3g Router ที่มี ต่อ sim tot เข้าไป

บระเจ้า !!!

IP Public ของ tot 3g ที่เขาแจ้งมา ;D ;D

ตำรา network บ้านไหนฟร่ะ ที่ ip public class A ขึ้น ด้วย 10

ลอง check ใน ip lookup เผื่อไสยศาตร์มีจริง

เฮ้อ..เหนื่อยใจอีกรอบ  :-\

นี้ครับ IP Public ที่ true เขาแจก

ไม่ต้องใช้ไสยศาตร์ใดๆ ทั้งสิ้น มันเป็นที่เครือข่ายครับ

ผมจะอธิบายให้เขาฟังยังไงดี ถ้าลูกค้าเขามาเคลมสินค้า แล้วบอกว่าอุปกรณ์มันเสีย หรือถ้าใครมีวิธีช่วย guide ผมหน่อยซิครับ ถ้า ip มันไม่ใช่ public และ router ไม่ได้อยู่ที่เรา จะไป forward port ได้ยังไงบ้าง

ผมว่าเขาคงรับงานลูกค้าไว้เพราะคิดว่าทำได้ครับพี่ยอด

แต่ดันทำไมได้เลยโวยวายว่าเป็นปัญหาที่เครื่องแล้วให้ลูกค้ามาโวยกับพี่อีกที

พี่ยอดก็เอายังงี้ซิ ให้ลูกค้าเขาขอดูงานที่เขาบอกว่าทำได้จริงๆ

sak
ตามอ่านของพี่ยอดมานานเพิ่งเคยเห็นพี่ยอดบ่นก็ครั้งนี้แหล่ะ ;D

ไม่รู้พี่ยอดจำผมได้ป่าว ต้นปีที่แล้ว ที่ไปร้านพี่แล้วยืม 3g router ขอลองที่ร้านเลย แล้วพี่หยิบมาให้ผม 3 รุ่น ลองยังไงก็ไม่ได้ พิมพ์ dyndns ไป ยังเข้าหน้า setup ตัว router ไม่ได้เลย

แต่ ip 10.x.x.x มันเป็น ip private ในหนังสือ network ทั่ๆไปก็มีบอกนี้นา

Supachai
ผมก็ติดครับ ใครมีวิธีทำให้มันดูกล้องวงจรปิด ผ่านระบบซิม ได้ครับ ช่วยแนะนำ

ระบบซิม 3g มันจะเป็นเนทคนล่ะตัวกับ ADSL VPN คนล่ะชุดกันเลยครับ

yod

มันเป็นปัญหาที่ระบบครับ เมื่อก่อน TOT เขาให้เป็น IP Public ครับ แต่หลังๆ ใช้ 3g กันเยอะ IP ไม่พอ เลยแจกเป็น Private แทน

ลองตรวจสอบที่ IP ขา Wan ของ 3G Router ดูครับ ถ้าอยู่ในช่วงตามรายการนี้ เป็น ip private ครับ

Class A(/8)   : 10.0.0.0      to 10.255.255.255
Class B(/12)   : 172.16.0.0   to 172.31.255.255
Class C(/16)   : 192.168.0.0 to 192.168.255.255

อาจจะต้องติดต่อกับทางผู้ให้บริการดูครับ ว่ามี Package ที่ได้ IP เป็น Public หรือเปล่า

supachai s
gateway rounter:10.144.115.69
ผมได้ตัวนีมาครับ
ส่วน ip จริงเป็น 1.20.x.x
มองยังไงมันก้ไม่สามารถเปิด พอร์ท ทะลุได้ มันติด
เราท์เตอร์ ทาง TOTหมดความหวังครับ
ทางเจ้าหน้าที่แจ้งมา ระบบ 3g ให้มองเป็น มือถือ
VPN คนล่ะชุดกันกับ ADSL
ผมเลยส่งงานไม่ผ่าน มีเน็ทแบบไหนอีกครับที่
ใช้กับCCTV ได้ช่วยแน่ะนำหน่อยครับ

yod

วิธีทดสอบแบบง่ายๆเลยนะครับ ใช้ internet อีกสายอาจจะเป็น adsl หรือ 3g ก็ได้ พิมพ์ ip ขา wan ของ router 3g อีกฝั่ง ที่ ie จะต้องเข้าหน้า config ได้ครับ

pramote_s
ทางบริษัทผมให้บริการ  for Public  IP ให้  กับ  3G Network  

ต้องมี  Aircard +  3Grouter  + ค่ารายเดือน  

aircard 3G  ราคา 999 หาซื้อตาม 711
   3G router ที่ work ใช้  Drytek Vigtor  
   รายเดือน  มีสองรายการ
   1  ค่า 3G Package  590/เดือน sim TRUE My  ของ  กสท   ทดสอบแล้ว  Speed เต็ม    
   2  ค่าเช่า ระบบ  forword  port รายเดือน   700 บาท     หรือสามารถ ใช้ของ  กสท ในราคา เดือนละ 1800 บาท  ในกนณี ที่ได้  IP ขึ้นต้นด้วย 172.x.x.x 10.x.x.x 192.x.x.x

pramote_s
ขอแก้ไข  Email ครับ   pramote@item-one.net  Tel 0891091712
ข้อมูลเพิ่มเติม  หาได้ที่  www.item-one.net

yod

ที่ผ่านมามีลูกค้าหลายๆท่านมากเลยที่ต้องการระบบ 3G ที่ได้ IP เป็น Public

เดี๋ยวถ้าลูกค้าสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ทางผมจะได้แนบ Link นี้ ไปให้ทางลูกค้าโดยตรงเลยนะครับ