Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,653
กระทู้ทั้งหมด
10,069
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• ติดปัญหาไม่สามารถออกuser loginเองได้
    เริ่มโดย pingping
    Read 5,923 times

มีอพาร์ทเม้น5ชั้น ให้เค้ามาวางระบบwirelessให้ ใช้ mikrotik450 server1ตัว ทุกอย่างใช้งานดีไม่มีปัญหา โดยขายเป็นuser login 30วัน มีปัญหาคือ ไม่สามารถที่จะออกuser loginเองได้ ต้องรอสั่งคนวางระบบเสียuserละ20เปอร์เช็น เพิ่งคิดได้สามารถแก้ไขได้ไหมเครียด ขายแทบตายโดนเยอะ

yod

เห็นมีหลายๆท่านโทรมาปรึกษาทางผมเรื่องนี้เหมือนกันครับ  ;D

ข้อดีของการ Outsource

ลักษณะแบบนี้ขอเรียกว่าการ Outsource แล้วกันนะครับ คือ คุณไม่ต้อง Maintenance เอง เวลาระบบมีปัญหา ทางคนดูแลเขาก็จะวิ่งมาแก้ปัญหาให้ เพราะ เป็นรายได้ของทางเขาด้วย ถ้าการแก้ปัญหาล่าช้ามันหมายถึงรายได้เขาก็ต้องสูญเสียไป และ ค่าวางระบบ 20% คุณต้องเปรียบเทียบกับ "เวลา" ที่คุณต้องมาจัดการดูแลตรงนี้ครับ หอพักหลายๆที่ เจ้าของไม่ได้เฝ้าดูแลเอง อาจแวะมาดูวันละครั้งแล้วก็กลับ จะจ้างพนักงานที่มี skill ด้านนี้ ค่าใช้จ่ายก็จะยิ่งสูงขึ้นไปอีก หรือเจ้าของอาจจะต้องเสียเวลามานั่งเรียนรู้ระบบพวกนี้ ซึ่งหลายๆครั้ง "เวลา" ที่เราเอามาใช้ในการค้นคว้าศึกษา ซึ่งบางคนอาจจะเริ่มต้นจาก "0" ทำให้ต้องใช้เวลามากขึ้น เราอาจจะนำเวลาพวกนี้ไปสร้างมูลค่าอย่างอื่นได้มากกว่า 20% ที่ต้องจ่ายไป

ถ้าเป็นเมื่อก่อน ข้อมูลพวกนี้หายากครับ มีแต่ website ต่างประเทศที่จะบอกกัน แต่เดี๋ยวนี้ ข้อมูลหาค่อนข้างง่าย การใช้งานอุปกรณ์ทางผู้ผลิตเองเขาก็ทำให้ User Friendly มากยิ่งขึ้น เพราะการแข่งขันมันสูง ทำให้ใช้งานยากๆใครมันจะไปซื้อ  :P

ถ้าคุณคิดว่าพอจะมี Skill ด้าน Network บ้าง พอจะมีเวลาเรียนรู้เรื่องพวกนี้ รู้สึกเสียดาย 20% ที่เสียไป ก็ลองเล่นได้เลยครับ จ้างแท๊กซี่ไปส่งที่นู้น มาที่นี้ มันสู้เราขับเองไม่ได้หรอกครับ ข้อมูลต่างๆใน Web ผมก็ค่อนข้างครบ

แต่อย่าลืมตรวจสอบสัญญาให้ดีๆนะครับ  ;D ;D

ถ้าจะให้มาเปลี่ยน routerเป็นรุ่น450 ที่บอกไปผิดรุ่นมีรุ่น750อยู่ และsetให้ผมสามารถออกuserเองได้ และให้ดูการใช้งานได้เอง คิดค่าใช้จ่ายเท่าไร

สั่งไปลองเลยครับ มันไม่ยากอย่างที่คิดหรอก ผมเองก็เริ่มต้นจากที่นี่ จากไม่เป็นเลย จนเดี๋ยวนี้ใช้เวลาไม่ถึง 10นาทีก็ on site ได้แล้ว