Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,638
กระทู้ทั้งหมด
10,063
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• อยากรับสัญญาณเนตจากอพาร์ตเม้นต์ข้างๆ ให้แรงขึ้นทำอย่างไรครับ
    เริ่มโดย รัฐศาสตร์
    Read 6,051 times
รัฐศาสตร์

เรื่องเป็นแบบนี้ครับ ผมพักอพาร์ทเม้นต์ แต่อยู่ชั้นบนสุดห้องริม รับสัญญาณไวร์เลสของที่พักตัวเองไม่ได้ แต่รับสัญญาณของอพาร์ทเม้นท์ละแวกใกล้เคียงได้ ผมก็สู้อุตส่าห์ไปติดต่อเสียตังใช้บริการของเค้า ก็ใช้ได้ดีในระดับนึงครับ หลุดบ้างติดบ้าง ตามแต่สภาพอากาศ แต่มาช่วงหลังๆ จับสัญญาณแล้วหลุดบ่อยมาก พอจะมีวิธีเพิ่มความแรง หรือ ทำอย่างไรให้เสถียรครับ โดยอยากจัดการในส่วนของตัวเองน่ะครับ จะต้องเพิ่มอุปกรณ์อย่างไรบ้าง
ส่วนการใช้งานเนตของเค้า ก็เหมือนไวไฟทั่วไป คือเค้าจะมี แอคเซสพ้อยให้จับได้หลายตัว แล้วจะเริ่มต้นโดยการลอกอินผ่านหน้าเวบ ใส่ยูสกับพาส เมื่อลอกอินผ่านก็เข้าใช้งานเนตได้ตามปกติ ถ้าหลุด ก็ต่อใหม่ หรือเปลี่ยนตัวแอคเซสใหม่ได้ โดยไม่ต้องลอกอินใหม่ จนกว่าจะลอกเอ้าออกจากระบบไป
ผมใช้ไวร์เลสแบบอินเทอนอลจากโนตบุคครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ครับ

yod

ลอง Download โปรแกรม Netstumbler หรือ Inssider เพื่อวัดระดับสัญญาณดูก่อนครับ ถ้าระดับสัญญาณ RSSI ไม่เกิน -85 ใช้อุปกรณ์รุ่นนี้ได้เลยครับ https://www.sysnetcenter.com/363-cf-link-cf-9287e-11g-usb-adapter-high-power-1w-long-range-high-performance-7dbi-antenna.html