Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,637
กระทู้ทั้งหมด
10,062
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• สอบถามเรื่องLinksys WRT54GL ใช้กับ WAG-120Nค่ะ Help!!!!
    เริ่มโดย Blair
    Read 16,095 times
Blair

ปกติใช้ WAG-120N สัญญาณอ่อนมาก เลยอยากจะให้ตัวWRT54GL มาเป็น Access Point

ให้ที่ร้านupdate firmwareมาแล้ว ได้ลองเซ็ทดูแล้วมีปัญหาตามนี้ค่ะ

วิธีแรก

ต่อสายกับเครื่องคอมเข้าไปที่ Lanด้านหลัง(1-4)

ลองทำตาามลิ้งค์นี้

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,22.0

เซ็ทค่าตามนี้
   1. เสียบสายแลนจาก ADSL Modem เข้าไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL (ห้ามไปเสียบที่พอร์ท WAN หรือ Internet นะครับ)
   2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WRT54GL ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
   3. กำหนด IP Address ของ WRT54GL ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ ADSL Modem ตัวหลักครับ

เปลี่ยนสายจากเครื่องไปเสียบด้านหลัง 120N

ผลคือ เข้าเน็ตจากWRT54GLไม่ได้ แต่ 120n (เข้าจากWireless) เข้าได้ปกติค่ะ

ไฟสีส้มหน้าเครื่องตรง Logo ไม่ติดค่ะ และ WAN IP เป็น 0 หมดเลยค่ะ Disable Wireless securityหมดแล้วค่ะ

วิธีต่อมา

Reset WRT54GLแล้วเสียบสายเข้ากับ ช่อง Internet

เซ็ทตามนี้
https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,22.0

2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WRT54GL ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
3. กำหนด IP Address ของ WRT54GL ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ ADSL Modem ตัวหลักครับ

disable wireless securityแล้ว

เปลี่ยนสายจากเครื่องไปเสียบด้านหลัง 120N

ผลคือ ไฟสีส้มติด สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตจาำกตัว WRT54GL (wireless) และ 120 n (wireless)ได้ แต่พอจะเข้าไป config ค่าอื่นๆ เข้าไม่ได้ค่ะ

ต้องการจะเข้าไปเซ็ทค่า Wireless security ก็จะเข้าไม่ได้เลยค่ะ

ทั้งสองวิธีใช้ Router IP 192.168.5.1 

ผลเหมือนกันคือ หลังจากต่อสายแลนระหว่างWRT54GL เข้ากับ 120N (ทั้งช่อง Internet และ ช่องLan1-4)แล้ว

บางทีก็เข้าได้แต่พอกดเซฟก็จะค้างแล้วหลังจากนั้นก็เข้าไปเซ็ทWRT54GLไม่ได้เลยค่ะ (ต่อสายแลนเข้ากับเครื่องคอมกับWRT54GL ไม่ได้เหมือนกันค่ะ อาการเดียวกัน)

อาการเซฟแล้วค้างบางครั้งเกิดก่อนที่เซ็ท ip ด้วยค่ะ

แล้วก็อาการเซฟแล้วค้างนี่จะเป็นบ่อยมากเลยค่ะ reset แล้วก็ไม่หาย หรือบางทีก็เข้าไม่ได้เลยคะ่ ต้องแก้ตรงไหนบ้างคะ

หรือว่ามีปัญหาที่ตัวเครื่องคะ

ไม่ทราบว่าการต่อด้วยวิธีแรก ต้องแก้ไขตรงไหนบ้างคะ ถึงจะทำให้ใช้งานได้

เห็นว่าวิธีแรกจะทำให้สัญญาณดีกว่าใช่รึเปล่าคะ

ทั้งหมดนี่ลองทำอยู่หลายครั้งมากๆค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณที่เเนะนำมานะครับ ขอบคุณมากๆๆ!  ;D ;D ;D