Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• Air-Live WL-5460AP มีปัญหา
    เริ่มโดย golf146
    Read 10,244 times

ขอสอบถามหน่อยครับพอดีว่าผมใช้ Air-Live WL-5460AP อยู่ 2 ตัว ตัวนึงเป็น AP อีกตัวเป็น Repeater ต่อเข้ากับ Router modem ตามปกติ
ต้องการให้สัญญาณครอบคลุมทั้งตึกซึ่งมี 6 ชั้น ผมวางตัวที่เป็น AP อยู่ที่ชั้น4 และ Repeater อยู่ชั้น 2 (ซึ่งสัญญาณจาก AP มาถึงตรงจุดนี้มีเหลือประมาณ 30%)
ซึ่งสัญญาณโอเคครับ ได้ทั้งตึก แต่ติดปัญหา คือ

1. เครื่องที่รับสัญญาณ Wireless จากตัว Repeater จะเล่น internet ได้ช้ามากๆ test speed ได้ไม่ถึงเมกเลย (เน็ตของผม 6Mbps) ไม่ว่าจะอยู่ใกล้ตัว Repeater แค่ไหนก็ตาม แต่เครื่องที่รับสัญญาณจากตัว AP หลัก กลับได้ speed แรงดีปกติครับ

2. ผมเปิด AP ไว้ตลอด 24 ชม. ซึ่งมักจะมีปัญหาว่าอยู่ๆ Wireless ก็จะออก Internet ไม่ได้มั่ง สัญญาณหายไปเลยมั่ง ต้องทำการปิดเปิดเครื่องใหม่ก็จะกลับมาใช้ได้อีก ซึ่งจะเกิดอาการแบบนี้ขึ้นทุกวัน บางวัน 2-3 ครั้ง เหมือนตัว AP มันค้างไปน่ะครับ

แต่ก่อนนี้ใช้ Access Point ของ D-link ไม่เคยมีปัญหา พอเปลี่ยนมาใช้ Airlive แล้วกลับมีปัญหาตลอดเวลาเลยครับ ไม่ทราบว่าผมทำอะไรผิดหรือเปล่าครับ ผมก็ตั้งค่าตามในเว็บทุกอย่างแล้วครับ ลองเปลี่ยนโน่นนี่ก็แล้ว ก็มีอาการดังกล่าวตลอด

ตอนนี้ผมตั้งค่า AP ไว้ดังนี้
Security ใช้ WPA2-PSK (Mixed)
ตั้งค่าสัญญาณที่ AP เป็น 26dBm แรงสุดเลย

ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ