Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น AirOS V5.xx (M2, M5) ใน Mode Access Point
    เริ่มโดย yod
    Read 106,971 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น AirOS V5.xx ใน Mode Access Point เพื่อกระจายสัญญาณ Wireless

ทำไว้นานแล้วครับ แต่รู้สึกจะลืมเอาขึ้น Web  ;D ;D

อุปกรณ์ Ubiquiti ที่ใช้ Firmware V5.xx ขึ้นไปก็จะเป็นรุ่นตระล M ต่อท้ายครับ หมายถึงเป็น WIreless 802.11n ความเร็ว 150Mbps โดยปกติเรา Config ใน Mode Access Point เพื่อกระจายสัญญาณ Wireless ให้กับเครื่อง Computer ใน อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่นที่เป็น 2.4GHz กันครับ รุ่น 5GHz ไม่นิยม เพราะหาตัวรับ Wireless (Wireless Adapter) ยาก หรือไม่ก็ยังแพงอยู่

อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น M ย่านความถี่ 2.4GHz ที่มีก็จะมีดังนี้ครับ หน้าจอ Config เหมือนกันหมด

Ubiquiti รุ่น AirMax
Ubiquiti Rocket M5
Ubiquiti Rocket M2
Ubiquiti PowerBridge M5
Ubiquiti PicoStation M2HP
Ubiquiti NanoStation M5
Ubiquiti NanoStation M2
Ubiquiti NanoStation Loco M2
Ubiquiti NanoBridge M5
Ubiquiti Bullet M5HP
Ubiquiti Bullet M2HP
Ubiquiti AirGrid M5

1. เชื่อมต่อ Access Point เข้ากับ Computer โดยต่อผ่าน POE

ที่อุปกรณ์ POE ลากสาย Lan จากคำว่า POE เข้าตัว Access Point และที่คำว่า Lan เข้ากับ Port Lan ของ Computer ตรวจสอบไฟที่อุปกรณ์ Access Point ด้วยนะครับ จะต้องติด 2 ดวงนะครับ ถ้าไม่ติด ลองตรวจสอบสาย Lan ให้ดีครับ ในกรณีที่เป็นสาย Lan คุณภาพต่ำ (Lan ปลอม) จะได้ระยะประมาณ 20 เมตร แต่ถ้าเป็นสาย Lan คุณภาพสูง (Lan แท้) จะได้ถึง 100 เมตรครับ

2. Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เนื่องจาก Access Point มันไม่แจก IP ให้เรา
ในกรณีใช้ Windows XP --> การ Fix IP ให้กับ Windows XP
กรณีใช้ Windows 7 --> การ Fix IP ให้กับ Windows 7

จำขั้นตอนการเข้าไป Fix IP ไว้นะครับ เมื่อ Config เรียบร้อยแล้ว แล้วนำอุปกรณ์ Access Point ต่อเข้ากับ Router ให้ Click เลือก Obtain an IP address automatically และ Click เลือก Obtain an DNS address automatically เพื่อรอรับแจก IP Address จาก Router เพื่อให้เครื่อง Computer ต่อออก Internet ได้ครับ

3. เปิด Internet Explorer พิมพ์หมายเลข IP 192.168.1.20 จะขึ้นหน้า SSL Error ให้ Click ตามรูป

กด Enter ใส่ UserName: ubnt และ Password: ubnt

4. ที่ Tab Wireless
Wireless Mode: Access Point
SSID: ชื่อสัญญาณ Wireless
Channel Width: ถ้าให้รองรับพวกตัวรับ Wireless เก่าๆ (802.11g,b) ให้เลือก 20MHz แต่ถ้ารองรับเครื่องใหม่ๆ (802.11n) เลือกเป็น 40MHz
Frequency: เลือกเป็น Auto ก็ได้ครับ
Output Power: อันนี้ต้องทดลองครับ ค่อยๆปรับเพิ่ม ถ้ารับสัญญาณได้ดีก็ไม่ต้องปรับสูงมากครับ เพราะ Speed จะตก

Wireless Security
Security: WPA-TKIP (ผมยังชอบใช้ WPA Version 1 อยู่ครับ)
WPA Preshared Key: กำหนดรหัสในการเชื่อมต่อ Wireless ครับ 8 ตัวอักษรขึ้นไป

จากนั้น Click [Change] ยังไม่ต้อง Click [Apply] ก็ได้ครับ

5. เข้าที่ Tab Network
IP Address: กำหนด IP Address ให้กับ Access Point (ห้ามซ้ำกันในวงนะครับ)
Netmask: 255.255.255.0
Gateway IP: 192.168.1.1 (หมายเลข IP Gateway เช่น Router Modem)
Primary DNS IP: 192.168.1.1 (หมายเลข IP Gateway เช่น Router Modem)

จากนั้น Click [Change]

6. ที่ Tab แรกก่อน Tab Main (โลโก้ Ubiquiti)
Enable AirMax: เอาเครื่องหมายถูกออกครับ

จากนั้น Click [Change] และ Click [Apply]

7. จากนั้นนำอุปกรณ์ Access Point ต่อเข้ากับ Router และเลือก Obtain an IP address automatically, Obtain an DNS address automatically เพื่อรอรับการแจก IP จาก Router ทดสอบเชื่อมต่อสัญญาณ Wireless ที่ตั้งไว้ แล้วทดสอบเข้า Internet ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

ในส่วนของหัวข้อ Advance ละครับ มันมีหัวข้อในการปรับการส่งของสัญญาณว่าจะใช้กี่กิโลเมตรนั้นจำเป็นต้องปรับใหมครับในการส่งนะครับ ในส่วนของการ set ค่า แบบ Accesspoint นะครับ ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

yod

ใช้ปล่อย Wireless ให้กับเครื่องลูกข่ายทั่วๆไป ตั้งเป็น Auto ครับ

ถ้าใช้ระยะเกิน 10Km ค่อยไปปรับจูนครับ จะเป็นค่า Acknowledge Timeout

Config Ubiquiti Nano Station M5

ทุกขั้นตอนแล้ว ไม่มีสัญญาณ  

รับ lan จาก tplink  ของ tot
จะทำ  M5 เป็น Access point

yod

อุปกรณ์ตัวรับ รับย่านความถี่ 5GHz ได้หรือเปล่าครับ

ใช้ปล่อย สำหรับ  Notebook และ mobile 

ต้องตั้งค่าส่วนไหนคับ  หวังผลอยู่ที่ 2 km

yod

หวังผล 2km โดยให้ notebook, mobile เป็นตัวรับ??

เข้าไปอ่านในนี้ก่อนครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1005.0/

และ notebook และ smart phone, table มีอยู่ไม่กี่รุ่นนะครับที่รับย่าน 5GHz ได้

มีวิธีแก้หรือ ตั้งค่าไหมคับ ..เพราะเท่าที่อ่านดูแสดงว่าซื่อมาผิด  ควรใช้ อุปกรณ?ชนิดใดบ้างคับ

จะได้สั่งใหม่และทำให้ถูกต้องคับ  ว่าจะทำ wifi hospot

Access Point แรงแค่ไหน แต่ตัวรับเป็น คอมฯ มือถือ มันรับได้ แต่มันส่งข้อมูลกลับมาที่ Access Point ไม่ไหวอยู่ดีครับ = ไม่เกิดประโยชน์อันใด
ยกเว้นคุณจะทำ Point-to-Point จากต้นทางไปปลายทาง ปลายทางรับสัญญาณ แล้วถึงจะมีตัวกระจายสัญญาณให้ client อีกที

ผมใช้ picostation m2 smart tv บ้านผม เชื่อมต่อไม่ได้ทั้งที่เห็น ทำไงดีครับ
ถ้าให้มาช่วยติดตั้งคิดค่าบริการเท่าไหรครับ