Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การทำ Forward Port บนอุปกรณ์ Ubiquiti ของทาง TOT WiNet
    เริ่มโดย yod
    Read 52,523 times
yod

การทำ Forward Port บนอุปกรณ์ Ubiquiti ของทาง TOT WiNet

ถามกันเข้ามาเยอะครับ ลูกค้าต้องการจะนำไปใช้กับ กล้อง IP Camera

ตัวอย่างจะเป็นการต่อกับ กล้อง IP Camera นะครับ และ Dynamic DNS ที่ใช้จะเป็นของทาง dyndns.org และที่สำคัญต้องรู้ User/Password เข้าหน้า Config อุปกรณ์ของ Ubiquiti ด้วยนะครับ

1. Login เข้าอุปกรณ์ Ubiquiti ของทาง TOT จะเห็นว่าเป็น Firmware ของเขาเองครับ TOT Wi-Net AirOS

2. ทีหน้า Main Click ที่ PPPoE Information จะเห็นว่าทาง TOT แจก IP เป็น Public มาให้

3. เข้าที่ Menu Services ใส่รายละเอียด Dynamic DNS ที่เราสมัครเอาไว้ครับ แต่ตอนนี้ dyndns ไม่ฟรีซะแล้ว ส่วน Dynamic DNS เจ้าอื่นๆผมยังไม่เคยลองนะครับ

4. เข้าที่ Menu Network
Click เลือก Port Forwarding และ Click [Configure...]

5. จากตัวอย่างตัวกล้องจะเป็น IP: 192.168.101.108 ก็ไล่กำหนดตาม Port ที่ตั้งไว้เลยครับ

สำคัญที่ Source IP/mark จะเป็น 0.0.0.0/0 ซึ่งหมายถึง Any IP ครับ

จากนั้นก็ Click [OK]

จะกลับเข้ามาที่หน้า Network อีกที ให้ Click [Change] และ [Apply]

ทดสอบเรียกผ่าน dynamicDns ที่กำหนดไว้ครับ จะมี Popup ให้ติดตั้ง ActiveX ซึ่งเป็น Service ที่ไว้เชื่อมต่อกับกล้องแต่ละยี่ห้อ sinv0t

เรียบร้อยครับ  ;D ;D