Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Setup Dynamic DNS ให้กับ Linksys RV016 เพื่อ Remote จาก ภายนอก
    เริ่มโดย yod
    Read 45,264 times
yod

Setup Dynamic DNS ให้กับ Linksys RV016 เพื่อ Remote จาก ภายนอก

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Setup Dynamic DNS กับอุปกรณ์ Linksys RV016 เพื่อทำการ Remote จากภายนอก หรือจะใช้หลักการนี้ Setup กับอุปกรณ์ Router อื่นก็ได้ครับ

ในกรณีที่เราต้องการจะ Remote เพื่อเข้าไป Config ภายในตัวอุปกรณ์เช่นพวก Router ถ้าเราจะต้อง Remote ผ่าน Internet เช่นจากที่สำนักงาน ถ้าเราไม่ได้สมัคร Fix IP จาก ISP ไว้ เราก็ต้องโทรสอบถาม IP ขา WAN ของตัวอุปกรณ์ กับทางผู้ที่ดูแลอุปกรณ์อยู่ แต่จะมีอีกวิธีครับ คือไปสมัคร Dynamic DNS เพื่อ Mapping ค่า IP ขา Wan กับชื่อ Host ที่เรา Register ไว้

ขั้นตอนมีดังนี้ครับ

1. สมัคร Account ที่ web www.dyndns.org ซึ่งถ้าสมัคร Free Account จะสามารถ Register Host ได้ 5 Host ครับ และต้องมีการใช้งานในแต่ละ Host อย่างนั้น 1 ครั้งใน 30 วัน ไม่งั้นจะโดนตัด Account แต่ถ้าเสียตังค์เป็นรายปีก็จะไม่โดนตัดครับ

2. Setup อุปกรณ์ Linksys RV016 ให้ออก Internet ตาม Link นี้ครับ
  วิธีการ Config อุปกรณ์ Linksys RV042 เพื่อเชื่อมต่อ Internet

3. เข้าที่ Menu Setup --> DDNS Click ที่ปุ่ม Edit ตาม Interface ที่ใช้

4. เลือก DDNS Service จากตัวอย่างผมได้สมัครให้กับลูกค้าไว้คือ DynDNS.org
โดยที่ Username/Password/Hostname: ตามที่สมัครไว้ครับกับ DynDNS.org ครับ
จากนั้น Click [Save Settings] ถ้าสำเร็จจะขึ้น "Status Message: DDNS is updated successfully."

5. เข้าที่ Menu Firewall --> General Click เลือก Enable ในหัวข้อ Remote Management กำหนดค่า Port : 8080 เมื่อ Click เลือก จะมี Popup ให้กำหนด Password ใหม่ครับ ส่วน HTTPS จะเป็น Enable หรือ Disable ก็ได้ครับ เป็น SSL จากตัวอย่างผม Enable ไว้ จากนั้น Click [Save Settings]

6. ลองทดสอบด้วยการ Remote จากข้างนอกก็ดีครับเพื่อความชัวร์

เรียบร้อยครับ  ;D