Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Hubเก่า10/100 กับ Hubใหม่ 10/100 ใช้อันไหนดี
    เริ่มโดย mrcommander
    Read 4,053 times

รบกวนสอบถามครับคุณยอด และท่านผู้รู้ทุกท่านที่เข้ามา  พอดีมีHubเก่า 8 พอตที่เคยใช้มานานแล้ว เราควรน้ำมาใช้ต่อไปดีหรือไม่ หรือเราจะสั่งของใหม่เลยคับ 7ร้อยกว่าบาท

yod

hub หรือ switch ครับ

ถ้า hub เลือกผลิตไปนานแล้วครับ จะวิ่งแค่ 10Mbps และถ้าเชื่อมต่อกับ hub ตัวอื่นต้องกดปุ่ม uplink ด้วย

แต่ถ้าเป็น switch (พวก network แก่ๆจะติดปากชอบเรียก hub  ;D ;D ;D)

ถ้ายังไม่เจ้งก็ยังไม่ต้องเสียตังค์ซื้อใหม่ครับ เว้นแต่จะเป็นเป็น gigabit หรือ 10/100/1000Mbps

hub หรือ switch ครับ

ถ้า hub เลือกผลิตไปนานแล้วครับ จะวิ่งแค่ 10Mbps และถ้าเชื่อมต่อกับ hub ตัวอื่นต้องกดปุ่ม uplink ด้วย

แต่ถ้าเป็น switch (พวก network แก่ๆจะติดปากชอบเรียก hub  ;D ;D ;D)

ถ้ายังไม่เจ้งก็ยังไม่ต้องเสียตังค์ซื้อใหม่ครับ เว้นแต่จะเป็นเป็น gigabit หรือ 10/100/1000Mbps
[/quote]
5555 สงสัยผมจะประเภทคนแก่ ชอบเรียกติดปากว่า Hub ครับ มันเป็น switch นะครับ 8 port แต่ก็ใช้มานานประมาณ5ปีกว่าแล้วครับ ก็เลยคิดไปเองว่ามันน่าจะเก่าแล้วจะทำให้ช้าครับ ก็เลยอยากได้ของใหม่ แต่ก็ยังคง 10/100 เหมือนเดิม เพราะถ้าจะเอา gigabit ก็ต้องซื้อทีเดียว2ตัว แต่ถ้ามันใช้งานได้ดี ก็ยังไม่เปลี่ยนอย่างที่คุณยอดแนะนำก็ได้ครับ ขอบคุณมาก