Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• กำหนดให้userเชื่อต่อแบบ PPPOE ทำแบบไหนดีครับ
    เริ่มโดย mrcommander
    Read 4,228 times

สวัสดีครับคุณยอด แฮะๆมีเรื่องรบกวนสอบถามอีกแล้วครับ ถ้าเราต้องการให้ user เชื่อต่อกับเนตเป็นระบบ pppoe แบบ ToT ใช้ เราสามารถทำได้ไหมครับ ต้องกำหนดตรงไหนบ้างครับ ผมลองอ่านจากกระทู้ๆเก่าๆที่คุณยอดได้นำเสนอไว้ มันยังทำไม่ผ่านครับ โดยผมลองทำเฉพาะแค่ตัวอุปกรณ์ NanoM2เท่านั้น ไม่ได้ทำในส่วนของ RB450g เพราะคิดว่ามันคงทำได้ แฮะๆ คิดเข้าข้างตนเองซะมากมาย เลอยากจะรบกวนคุณยอดช่วยรีวิว ให้ดูใหม่นะ เพราะตอนนี้อุปกรณ์มันก็ปรับหน้าและอะไรหลายๆอยางเยอะครับ รบกวนด้วยครับ

ผมก็ลองทำ บายพาสแล้วครับ แต่อยู่ดีๆเครื่องลูกค้าเด้งเปลี่ยนเลยไอพีซะงั้น เลยอยากได้ระบบนี้ไปทดสอบใช้งานบ้างเพื่อเป็นอีก 1 ทางเลือกครับ

yod

ทำได้ครับ เพราะมีลูกค้าหลายๆท่านใช่ mode นี้อยู่ครับ

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,466.0/

แต่การทำระบบ pppoe server/client จะเหนื่อยนิดนึงครับ ลองทดสอบ config แล้วให้ windows dial-up เข้าไปก่อน ถ้าออก internet ได้ แสดงว่าสำเร็จเรียบร้อย จากนั้นค่อย config กับ nano m5 แล้วติดตั้งจริงครับ

yod
เดี๋ยวผมทำคู่มือขึ้น webboard แบบละเอียดให้ครับ