Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• รบกวนสอบถาม Unifi Controller 2.4.6 กับปัญหา Guest Mode ครับ
    เริ่มโดย watchala
    Read 7,663 times

ก่อนหน้านี้ผมใช้ตัว 2.4.5 ก็ปกติดีอยู่ครับ คือ Guest เชื่อมต่อกะ SSID ที่เปิดไว้ให้ พอเปิดเว็บก็จะนำไปสู่เพจที่ให้ใส่รหัสหรือตั๋วตามปกติ

ต่อมาได้อัพเกรดเป็น 2.4.6 Guest เชื่อมต่อกะ SSID ตามปกติ แต่พอเปิดหน้าเวบมันดันไม่รีไดเรคไปยังหน้าให้ใส่รหัสผ่านหรือตั๋วครับครับ แล้วก็ไม่สามารถออกเนตได้ครับ พอไปเชคดูใน Controller สถานะ Guest ขึ้นว่า Pending

ต่อมาได้ลอง เลือกแบบ No authentication ประมาณว่าให้ Guest เชื่อมต่อแล้วเข้าใช้งานได้เลย โดยไม่ต้องใส่รหัสผ่าน  ผลที่ได้ พอ Guest ที่เชื่อมต่อเข้ามาก็ยังไม่สามารถออกเนตได้อยู่ดี

ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร นั้งงมมาสองวันแล้ว รบกวนด้วยครับ

yod

ถ้า upgrade unifi software ต้องสั่ง upgrade ตัว unifi ในโปรแกรมด้วยครับ ถ้าไม่หาย อาจจะต้องลอง reset ตัว unifi ครับ

รบกวนสอบถามอีกทีนึงครับ

รีเซตตัว unifi นี่ทำอย่างไรครับ แล้วหลังจากรีเซตแล้วต้องใช้ Controller จับกะอุปกรณ์ใหม่ทั้งหมดเลยใช่รึป่าวครับ

เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะลองรีเซตดูครับ ถ้าได้ผลอย่สงไรแล้วจะกลับมารายงานให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ

เจอปัญหาแล้วครับ สรุปคือ ตัว unifi กับ guest อยู่คนละ Subnet กัน ตอนนี้เลยแก้ปัญหาไปพลางๆก่อนด้วยการปรับมาเป็น Subnet เดียวกันก่อนครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

พอจะมีแนวทางคอนฟิกในกรณีที่ตัว Unifi กะ Guest อยู่คนละ Subnet ไม๊ครับ พอดี 192.168.1.xxx มันใกล้จะเต็มแล้วอะครับ เลยอยากจะแยก Guest ให้แยกออกไปต่างหากเป็น 192.168.2.xxx , 192.168.3.xxx

อุปกรณ์ที่ใช้ตอนนี้ที่เป็น DHCP เป็น QNO QVF7303 ครับ