Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• กลุ่มหนึ่งต้อง login อีกกลุ่มหนึ่งไม่ต้อง login ทำได้ไหมครับ
    เริ่มโดย pac7584
    Read 4,342 times

เนื่องจากจะมีการอบรมครู ประมาณ 50 คน ในกลุ่มนี้ไม่ต้องผ่านหน้าlogin แต่นักเรียนต้องผ่านหน้า login ปกติ

yod

yod

มีวิธี 2 แบบ นะครับ

<1>
ใช้ ByPass ในตัว Mikrotik โดยการนำ Mac Address ของเครื่องที่จะเชื่อมต่อมาใส่ ByPass

<2>
รู้สึกว่าอุปกรณ์ Ubiquiti AirMax จะไม่สามารถทำ Multiple SSID ได้ครับ

ต้องใช้ AP 2 ตัวครับ ตัวนึงสำหรับอาจารย์ (AP#A) อีก ตัวสำหรับนักเรียน (AP#B)

set mikrotik 2 แบบ
Port ether2 --> ตั้ง IP เป็น 192.168.1.1 , สร้าง DHCP, สร้าง NAT --> สร้าง Hotspot Server --> ต่อเข้า AP#B
Port ether3 --> ตั้ง IP เป็น 192.168.2.1 , สร้าง DHCP, Firewall , สร้าง NAT --> ไม่ต้องสร้าง Hotspot Server --> ต่อเข้า AP#A