Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• Mikrotik ByPass อุปกรณ์ Network ออก Internet ได้โดยไม่ต้องผ่านหน้า Login
    เริ่มโดย yod
    Read 81,405 times
yod

การ Config Mikrotik เพื่อ ByPass Login ให้อุปกรณ์ Network เช่น Server, NAS ออก Internet ได้โดยตรง

ในกรณีที่เราเป็นผู้ดูแลระบบ HotSpot อยู่ จะมีอุปกรณ์ Network บางชนิดที่จำเป็นต้องเชื่อมต่อกับ Internet โดยตรง เช่นพวก Print Server, NAS, NVR, DVR หรือ IP Camera แต่มันไม่มีหน้า Login ให้ใส่ หรือเครื่อง Computer ของผู้ดูแลระบบ ไม่ต้องการเข้าหน้า Login เพื่อออก Internet ทุกครั้ง

ไม่ยากครับ เพราะอุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard มี Function ที่เรียกว่า IP Bindings เพื่อให้อุปกรณ์ Network ที่เรา Set เอาไว้สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้เลย ไม่ต้อง Login หรือสร้าง User ใดๆทั้งสิ้น

ผมจะใช้ DreamBox เป็นตัวอย่างนี้นะครับ สามารถนำไปเป็นตัวอย่างกับอุปกรณ์พวก Print Server, IP Camera, NVR, DVR ได้เช่นกัน

1. เชื่อมต่ออุปกรณ์ Network ที่ต้องการ By-Pass เข้ากับระบบเครือข่าย

2. หาค่า MAC Address

กรณีที่อุปกรณ์ Network ได้รับการแจก IP จาก DHCP Server ของ Mikrotik

เปิดโปรแกรม WinBox เข้า Menu IP --> DHCP Server

ตรวจสอบ MAC Address ของอุปกรณ์ จากรูป ปกติถ้าเป็น Card Network หรือ Wireless ของเครื่อง Computer จะมีชื่อขึ้นมาที่ Column Active Host Name จะสังเกตุว่ามีอยู่ row เดียวที่ไม่มีชื่อ แสดงว่าเป็น อุปกรณ์ Network ที่เชื่อมต่อเข้ามา เพราะอันอื่นเป็น Active Host เป็นรูปแบบชื่อเครื่อง Computer

ให้ Click ที่ แถวนั้น และ Click ที่ Make Static เพื่อให้ Mikrotik แจกหมายเลข IP Address นี้ทุกครั้งที่อุปกรณ์ Network หมายเลข MAC Address นี้เชื่อมต่อเข้ามา

กรณี Fix IP ให้กับอุปกรณ์ Network ที่เชื่อมต่อเข้ามา

มี 2 วิธีในการหาค่าอ MAC Address ของอุปกรณ์ที่เรารู้หมายเลข IP ครับ

a> เข้า Winbox --> IP --> ARP ตรวจสอบหมายเลข MAC Address เทียบกับหมายเลข IP

b> เข้า cmd แล้ว ping ไปที่ IP ที่เราต้องการจะทราบหมายเลข MAC Address จากนั้น พิมพ์ arp -a เพื่อดูค่า MAC Address

3. เมื่อรู้ค่า MAC Address ของอุปกรณ์แล้ว

ถ้าใน Winbox ใก้ Double Click แล้วจดค่า Active MAC Address ไว้ครับ หรือ copy ลง notepad ก็ได้

4. เข้าที่ Menu IP --> Hotspot ไปที่ Tab IP Bindings
Click [ + ]
ใส่ค่า MAC Address ที่จดมาจากข้อ (3) ครับ
ใส่ค่า IP Address ที่เราทำการ Static ไว้จากข้อ (2)
Type: เลือก bypassed ครับ
จากนั้น Click [OK]

หรือในกรณีที่เราไม่ต้องการให้ Computer เราต้อง Login ทุกครั้งเมื่อเข้า Website ก็อาศัยหลักการเดียวกันครับ  

เข้าไปดูค่า MAC Address ที่ Network Connection Detail ค่า MAC Address ของ Card Wireless กับ Card Lan จะคนละค่ากันนะครับ

:D

เรียบร้อยครับ ;D

คุณยอด แล้วเราสามารถกำหนด อัพโหลด ดาว์นโหลด ให้ IP Bindings ได้ไหมครับ

yod

กำหนดที่ queue ครับ

กำหนดให้ IP ไหน ได้ความเร็วเท่าไหร่ ได้เลยครับ ;D

ทำไมเวลารีบูทเครื่องแล้วเครื่องที่เรา. bypass. มีหนเาต่าง. log in เหมือนเดิม

yod

ไม่น่าเกี่ยวกับ reboot นะครับ เพราะถ้า storage บน mikrotik ไม่จำค่า config หมายถึงเสียครับ

ผมปล่อยฮอทสปอดมาที่ร้านเกม แล้วเข้าระบบNohdd ไอพีไม่ใช่MTแจกมา เพราะไอพีต้องเรียงเครื่องลูกในร้าน คนละไอพีกับMTแจก สามารถใช้วิธีนี้เข้าเนตได้ใช่ไหมครับ และบีบได้ด้วยใช่ไหมครับ