Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,611
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• คู่มือการ Config TP-Link TL-MR6400 4G LTE Router กระจายสัญญาณ WIFI
    เริ่มโดย yod
    Read 25,235 times
yod

คู่มือการ Config TP-Link TL-MR6400 4G LTE Router กระจายสัญญาณ WIFI

TP-Link TL-MR6400 อุปกรณ์ 4G LTE Wireless Router แบบมี Slot ใส่ Sim โดยตรง ไม่ต้องใช้ 4G USB Dongle หรือ 4G Aircard รองรับทุกเครือข่าย กระจายสัญญาณ WIFI ย่านความถี่ 2.4GHz เปลี่ยนเสารับสัญญาณ 4G ได้ครับ

4G LTE WIFI Router รุ่นนี้ พอเสียบ Sim แล้วเปิดเครื่อง ตัวอุปกรณ์จะ Detect สัญญาณ 4G และปล่อยสัญญาณ WIFI ได้เลยครับ ชื่อสัญญาณ WIFI กับ Passsword จะอยู่ใต้เครื่อง ถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อและ Password ต้องเข้าไปแก้ไขค่า Config ในตัวอุปกรณ์ครับ

1. เชื่อมต่อสาย Lan จาก TP-Link TL-MR6400 เข้ากับ PC หรือ ใช้ Smartphone เชื่อมต่อสัญญาณ WIFI ก็ได้ครับ

2. เปิด Browser พิมพ์ 192.168.1.1 จะเข้าหน้า Login ถ้า Login ครั้งแรก จะต้องกำหนด Password ใหม่ครับ

3. จะมี Menu Quick Setup แต่ต้องการปรับแต่งค่าเองเข้า Menu Basic ครับ

Network Map จะแสดง Status การเชื่อมต่อ LTE, Signal Strength

4. Menu Internet ไม่ต้องแก้ไขอะไรครับ อุปกรณ์ 4G Router มันตั้งให้อัตโนมัติ

5. Menu Wireless
กำหนดชื่อสัญญาณ WIFI (Wireless) และ กำหนด Wireless Security ครับ เมื่อแก้ไขค่าเรียบร้อย ให้ Click [Save]

6. Menu Guest Network
กรณีต้องการกระจายสัญญาณ WIFI อีกชื่อนึง เพื่อให้แขกที่มาใช้ Internet เชื่อมต่อได้ และไม่ต้องการให้เข้ามาที่ระบบ Network หลักเราครับ

6. Menu Advanced --> Status

รายละเอียดการเชื่อมต่อเครือข่าย 4G, รายละเอียดของ Client ที่เชื่อมต่อ Wireless

7. Menu Advanced --> Wireless --> Wireless Settings

เป็นการปรับแต่งค่า Wireless อย่างละเอียดครับ

Menu Advanced --> Wireless --> Wireless Schedule

เป็นการกำหนดเวลาการไม่กระจายสัญญาณ Wireless ตามระยะเวลาที่กำหนด

8. Menu Advanced --> System Tools --> Time Settings

กำหนดเวลา ปกติจะ detect ให้อัตโนมัติครับ ปรับค่า Time Zone เป็น GMT+07

9. Menu Advanced --> Network --> LAN Settings

ถ้าต้องการแก้ไขหมายเลข IP Address ของ TP-Link TL-MR6400 ครับ

10. Menu Advanced --> Network --> USSD

ตัวอย่างจะเป็น Check เบอร์โทรของ True ครับ ใช้ USSD *933# แต่ละค่ายจะใช้ USSD Code ไม่เหมือนกันนะครับ

เรียบร้อยครับ  8) 8)