Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• การทำ Bandwidth Limit โดยใช้ PCQ ทั้ง Bridge มีผลต่อความเร็ว Access Point ไหม
    เริ่มโดย Isara Talargarnapat
    Read 6,556 times

การจัดการ Bandwidth Limit โดยใช้ PCQ ทั้ง Bridge มีผลต่อความเร็ว Access Point ไหม

อุปกรณ์ที่ใช้ในการยกตัวอย่าง
> Mikrotik1100AHx4
> Wifi Access Point ต่อเข้าหา Mikrotik ด้วยสายแลน
> คอมพิวเตอร์ 3 เครื่อง

การเซ็ตค่ามีดังนี้
1. 1 Bridge = 2ethr
2. มี Wifi Accesspoint อยู่ใน Bridge ด้วย
3. ใช้ PCQ เพื่อจำกัดความเร็วทั้ง Bridge

คำถาม: PCQ จะจำกัดความเร็วของ Access Point ด้วยหรือไม่?

คำอธิบาย: ผมกังวลว่าสมมติ limit speed ไว้ที่ 10mbps ทั้ง Bridge ซึ่ง PCQ สามารถแปลได้ว่ 10mpbs ต่อ 1 Connection > แล้วพอดีใช้คอมพิวเตอร์พร้อมกันทั้ง 3 เครื่องต่อผ่าน Wifi Access Point เครื่องเดียวกัน  > ในทางทฤษฎีคือตัว Access Point นี้จะติดต่อเข้าหาตัว Mikrotik ที่ 30mbps แต่ถ้าโดนจำกัดความเร็วไปด้วยเพราะ PCQ ก็จะทำให้ติดต่อได้เพียง 10mbps และทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์เหล่านั้นช้าตามกันไป

yod

ลักษณะนี้จะเป็นการบีบที่ interface ครับ access point ที่ต่อเข้า interface จะโดนบีบไปด้วยครับ จำกัดความเร็วที่วง network ดีกว่าครับ

ลักษณะนี้จะเป็นการบีบที่ interface ครับ access point ที่ต่อเข้า interface จะโดนบีบไปด้วยครับ จำกัดความเร็วที่วง network ดีกว่าครับ
[/quote]

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำตอบ แต่ว่าพอจะมีทางทำให้ ip ของ accesspoint เหล่านั้นเป็น Exception ได้ไหมครับ

สมมติว่าผมใส่ ip ของ accesspoint นั้นไว้ใน Simple Queue แล้วเซ็ตเป็น Unlimit จะมีผลไหมครับ