Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• คู่มือการ Config Ruijie Access Point ผ่าน Ruijie Cloud
    เริ่มโดย yod
    Read 8,965 times
yod

คู่มือการ Config Ruijie Access Point ผ่าน Ruijie Cloud

ตัวอย่างจะเป็นการ Config อุปกรณ์ Ruijie Access Point ผ่าน App Ruijie Cloud บน Smart Phone รวมถึงการกำหนด Wireless Security

รูปเยอะนิดนึง  ;D ผมพยายาม cap ให้ได้ทุกหน้าจอ ถ้าลอง config จริงจะง่ายๆเลยครับ

Wireless Security ใน Ruijie มีทั้งแบบ Voucher, Captive Portal (เข้าหน้า Web เพื่อ Login) รวมถึงแบบ PPSK

ในหัวข้อนี้จะเป็น Wireless Security แบบ PPSK ก่อนครับ

PPSK เป็นการกำหนด Security คล้ายๆพวก WPA หรือ WPA2 ครับ แต่จะเป็นแบบ Password ของใครของมัน จะแตกต่างจาก Wireless Security แบบเดิมคือ มี Password อันเดียว ใช้กันทุก User

ส่วนการ Config ผ่าน Ruijie Cloud ก็ง่ายมากครับ ต่อ Access Point เข้า Network แล้ว Config ผ่าน App บน Smart Phone ได้เลย

1. ติดตั้ง App Ruijie Cloud

เปิด App จะขึ้นประมาณนี้

สมัคร Account และ Activate Account ใน Mail ที่เรา Register ให้เรียบร้อย

ใน App Ruijie มี Tool ในการสร้าง BOM (Bill Of Material) สำหรับคำนวนหาจำนวนอุปกรณ์ ตาม Site ในรูปแบบต่างๆด้วยนะครับ

ปุ่ม Get Code ทาง Ruijie Cloud จะส่ง Code ไปที่เมล์ที่เราลงทะเบียนไว้ ให้นำมาใส่

2. Register เสร็จให้ Login เข้าระบบ แล้ว

ไปที่ Project

เข้าที่ My Network --> Create Network

มี Ruijie Gateway มั้ย? ตอบ ยังไม่มี  ;D

กำหนด Network Name, SSID

3. สร้าง Network เสร็จแล้วครับ ต่อไปเป็นการเพิ่มอุปกรณ์ Ruijie เข้าในระบบ

กดที่ชื่อ Network ที่เราสร้างไว้

ปป. เปล่าๆ ยังไม่มีอะไร ให้กด Add Device ครับ

การเพิ่มอุปกรณ์ Ruijie เข้าระบบ Network ด้วยการ Scan QRCode ที่ตัวอุปกรณ์ครับ

ถ้ามี Access Point หลายๆตัว ก็เพิ่มด้วยการ Scan QR-Code ไปเรื่อยๆครับ

มี Access Point ขึ้นมาล่ะ เส้นเขียวๆคือ Status Online ครับ ถ้าแดงๆจะหมายถึง Offline

การกำหนด SSID และ WIFI Security

กดที่ WIFI Settings

เปลี่ยนชื่อสัญญาณ WIFI (SSID) ได้ที่หน้านี้ครับ

กด Tap here to try now

Redirect ไปหน้า Browser ใส่ User/Password ที่สมัครไว้ครับ

หน้า Overview จะแสดงรายการอุปกรณ์ กับ Users ที่เชื่อมต่อ กดที่ Menu ด้านบน

ใน Menu Networks Wireless Basic สามารถเข้าไปแก้ไขค่า SSID ได้นะครับ แต่เบื้องต้นตั้ง Wireless Security ก่อนครับ กดที่ Authentication --> PPSK

Add Account

สามารถ Import ไฟล์ที่เป็น .xls ได้นะครับ แต่ไว้ลองที่หลัง กด Add Account อีกที

กำหนดชื่อ Account แล้วกด Save

WIFI Key จะถูก Generate ขึ้นมา ส่งให้ทาง Users ได้เลยครับ

Menu Configuration --> Networks Wireless --> Basic

มีรายการ SSID เลือกว่าจะใช้ชื่อ WIFI อันไหนที่จะใช้ Wireless Security เป็นแบบ PPSK ให้เลื่อนๆไปทางด้านหลัง แล้ว กด edit ครับ

เลือก Encryption Mode เป็น PPSK แล้วกด OK

เสร็จแล้วอย่าลืมกด Save ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D