Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• คู่มือการ Config VLAN บนอุปกรณ์ Ruijie Switch XS-1920 Series
    เริ่มโดย yod
    Read 5,705 times
yod

คู่มือการ Config VLAN บนอุปกรณ์ Ruijie Switch XS-1920 Series

หัวข้อนี้ต่อเนื่องจากหัวข้อการ Config L3-VLAN Base Switch Cisco SG350 ครับ

Port 9 จะเชื่อมต่อกับ Switch Cisco โดยจะทำเป็น Port Trunk มี VLAN 10, 20, 30, 40 และ Default VLAN 1
Port 1 จะเชื่อมต่อกับ Ruijie Access Point ทำ Multi SSID VLAN Maping โดยให้
SSID @Account-WIFI เป็น VLAN 30 และ SSID @Sale-WIFI เป็น VLAN 40

การ Config VLAN บนอุปกรณ์ Switch แนะนำให้ Login เข้าอุปกรณ์ Switch โดยตรงครับ

Default IP Address ของ Switch Ruijie XS-1920 จะเป็น DHCP Client

ใน Switch Cisco ผมทำ Port 10 ให้เป็น Trunk Port เรียบร้อยแล้วครับ

1. Login เข้า Ruijie Switch
User/Password = admin/admin

2. กำหนด Port Trunk

Menu Port

ให้ Port 1 และ Port 10 เป็น Port Trunk

3. กำหนด Port VLAN

Menu VLAN

VLAN ID: 10
VLAN Name: Server
Click เลือก Port ว่าจะให้เป็นสมาชิก VLAN 10 ตัวอย่างในรูปคือ Port 2

สร้าง VLAN 20, 30 และ 40

ถ้า Login เข้า Ruijie Cloud จะมีรายการ VLAN ขึ้นมาครับ

เสร็จเรียบร้อยสำหรับการ config vlan บน Ruijie Switch ครับ ทดสอบโดยการเชื่อมต่อ PC เข้ากับ Port ต่างๆ จะได้ IP ตามวง Network นั้นๆ

4. สร้าง SSID

จะสร้างโดยการ Login เข้า Ruijie Access Point โดยตรง หรือ จะทำผ่าน Ruijie Cloud ก็ได้ครับ

ตัวอย่างจะเป็นการสร้าง SSID ผ่าน Ruijie Cloud ครับ

Menu Configuration --> Wireless --> Basic

SSID: @Account-WIFI
Encryption Mode: WPA2-PSK
Password: Password สำหรับเชื่อมต่อ WIFI
VLAN ID: 30

สร้างอีก SSID คือ @Sale-WIFI
VLAN ID: 40
Password อย่าให้เหมือนกันนะครับ

เสร็จแล้วอย่าลืม Click [Save]

เรียบร้อยครับ สร้าง SSID VLAN Tagging

ทดสอบ

ให้ Smartphone เชื่อมต่อ WIFI แต่ละ SSID จะต้องได้ IP Address คนละ Network กัน