Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,614
กระทู้ทั้งหมด
10,048
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• Ruijie Cloud-API Generate Voucher สำหรับ Android
    เริ่มโดย yod
    Read 6,244 times
yod

Andriod App สำหรับเชื่อมต่อ Ruijie Cloud API เพื่อออก Voucher

App ฟรี สำหรับ Generate Voucher Code บน Ruijie Cloud ครับ ใช้ร่วมกับ Ruijie Access Point ได้ทุกรุ่น แต่ไม่รองรับรับ Reyee Access Point ครับ

ถ้าเป็น Program ติดตั้งบน Windows จะอยู่ใน Link นี้ครับ Ruijie Cloud-API Generate Voucher สำหรับ Windows

ตัวอย่าง ที่ผมใช้เป็น เครื่อง Android POS Sunmi v2 ครับ มี thermal printer ในตัว เครื่องนี้ผมซื้อจาก shoppee ครับ มีหลายยี่ห้อ หลายรุ่นเลย ใช้ได้เหมือนกันขอให้เป็น Android V5 ขึ้นไปครับ กระดาษ Thermal 58mm มีขายเยอะแยะเลย

หรือ ถ้าจะลองบน Smartphone ก็ได้เช่นกันครับ ผมลองกับ Smasung Note8 และตัว Thermal Printer ที่เป็น Bluetooth ใช้ได้เลยราคาไม่แพง ของผมซื้อจาก Aliexpress มาหลายปีล่ะ ถ้าจำไม่ผิด 900 กว่าบาท ตอนนั้นกะมาทำ App เชื่อมต่อ API กับ Mikrotik สำหรับ Gen User ใน Userman ว่าจะทำ แล้วก็ลืมไปเลย :P

แต่ใน lazada/shopee ได้ของไวกว่าเยอะ

App นี้จะขอ Permissions ในส่วน bluetooth เท่านั้น ถ้าไม่มั่นใจ ลองกับมือถือ android เก่าๆก็ได้ครับ

และถ้าเจอ Bug ผมรบกวนแจ้งทาง Line @sysnet ให้ด้วยนะครับ เนื่องจากมือใหม่ในการเขียน App Android จริงๆ หน้า GUI ยังบ้านๆอยู่เลย ;D

ก่อนอื่น สร้าง Captive Portal ให้เรียบร้อยครับ เลือก Type เป็นแบบ Voucher

จากนั้นก็สร้าง Voucher Package ตั้งชื่อกับ Description ให้สื่อนิดนึง เพราะจะนำค่านี้ไปโชว์ในปุ่มของ App

แล้วทำการตั้งค่า SSID ให้ใช้ Captive Portal ที่สร้างครับ

1. ก่อนติดตั้ง app ในมือถือ เข้า Menu  > "Settings" > "About phone" จิ้มปุ่ม "Build number" ประมาณ 7-8 ครั้ง เพื่อเข้า mode developer

..แต่ผมไม่แน่ใจว่าต้องทำหรือเปล่าครับ เครื่อง Android ที่มี ทำแบบนี้ไปหมดแล้ว :P

2. ใช้มือถือเชื่อมต่อ Internet แล้ว Download APK จาก link Ruijie-API APK แล้วติดตั้งได้เลยครับ ง่ายกว่าใช้ PC แล้วโดยโยนไปที่เครื่อง เดี๋ยวผมขอหาข้อมูล ลงบน Google Play ก่อน ยังไม่ทำไม่เป็น :'(

3. พอติดตั้งเรียบร้อยก็ run app ได้เลย

4. Login ใช้ Account Ruijie Cloud

5.Main Menu

Select Voucher Package

เป็น Menu สำหรับเลือก Network ใน Ruijie Cloud และ Voucher Pacakge ที่สร้างไว้

กดเลือก Network ก่อนครับ

พอเลือก Network จะมีรายการ Voucher Package ขึ้นมา ตรงนี้ใช้เวลานิดนึงครับ ขึ้นอยู่กับ Ruijie Cloud เวลานั้น

ทีแรกไม่ได้คุม Thread ใน App มันค้างๆ กดเลือกอีกที App แฮ้งซะงั้น เขียน App ค่อนข้างต่างจากเขียนบน Windows พอสมควร

กดเลือกรายการ VoucherPackage เบื้องต้น เลือกได้ 4 Package ครับ แล้ว กด Save

Set Voucher Coupon Detail

เป็น Menu ตั้งค่าคูปองที่พิมพ์ออกมา

กำหนดค่าต่างๆ

ชื่อ SSID ตั้งให้ตรงกับที่สร้างใน Ruijie Cloud ด้วยนะครับ เพราะมีผลกับ QRCode เวลา User ทำการ Scan จะไปเชื่อมต่อ WIFI

แต่ลองกับ iPhone มันไม่ Redirect ไปที่หน้า WIFI Setting ให้ ไว้ค่อยหาวิธี

ถ้าลองสั่งพิมพ์แล้ว Print QR-Code ไม่ออก ให้ ตั้ง Legacy Mode, Print QRCode เป็น Disable ไว้ ว่างๆจะหาวิธีอีกทีครับ เพราะการ Print ผมใช้ esc/pos ส่งตรงเข้า printer เลย จริงๆรุ่นของ Thermal Printer ไม่น่าจะเกี่ยวอะไร

Gen / Print Voucher

Menu สำหรับ Generate Voucher Code และ พิมพ์คูปอง

ทำการเลือก Printer ก่อนครับ อ้อ... ลืม ถ้าใช้มือถือ Android ให้เชื่อมต่อ Bluetooth กับตัว Printer ที่ Setting ใน Smart-phone ก่อนนะครับ

รอ คำว่า Printer Connected ก่อนนะครับ

เลือก Generate ต้องการพิมพ์กี่คูปอง สูงสุด 20 ต่อครั้งครับ แล้วกดปุ่มตาม Pacakge เพื่อสร้าง Voucher Code ได้เลย บางครั้งก็ช้า บางครั้งก็เร็ว ต้องรอครับ

ถ้ายังไม่มี Printer ให้ Disable Auto-Print ก่อนได้ครับ

ตัวอย่าง ใช้กับ Android POS

และ มือถือ Samsung เชื่อมต่อกับ Bluetooth Printer ครับ น่าจะเก่าล่ะ พิมพ์แล้วจางๆ

ใน Voucher Package List จะมีรายการขึ้นมา ตรงค่า Expired จะเริ่มนับตั้งแต่ User ทำการ Login เข้าใช้งาน Internet ครั้งแรกครับ

เดี่ยวผมหาเวลาทำในส่วนสร้าง Account จะมี Username/Password เพิ่มครับ รวมถึงการสั่งลบ Voucher ที่ Expired, สั่ง Print ใหม่

หรือถ้าต้องการให้มี feature เพิ่มเติม แนะนำได้เลยนะครับ ;D